Samfélagsmiðlar

Finnair óskar eftir ríkisláni í ljósi óvissu á næsta ári

Talsmaður finnska flugfélagsins segir í svari til Túrista að lánsféð megi aðeins nota að uppfylltum ákveðnum skilyrðum.

finnair a

Viðskiptamódel Finnair byggir á tengiflugi milli Asíu og Evrópu á sama hátt og Icelandair gerir út á tengifarþega á leið milli Norður-Ameríku og Evrópu.

Finnska ríkið mun veita flugfélaginu Finnair óveðtryggt lán upp á 400 milljónir evra eða um 62 milljarða króna. Lánveitingin er gerð með fyrirvara um samþykki framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins. Í tilkynningu frá flugfélaginu segir að lausafjárstaða félagsins hafi numið 725 milljónum evra í lok þriðja ársfjórðungs. Það er um 113 milljarðar króna.

Samkvæmt svari frá Finnair, við fyrirspurn Túrista, þá er þessi lánveiting hluti af þeim aðgerðum sem finnska ríkið og Finnair sömdu um í vor í tengslum við kórónuveirufaraldurinn. Talsmaður Finnair ítrekar að flugfélagið geti aðeins nýtt sér lánið til þrautavara og með því að uppfylla ákveðin skilyrði um lausafjárstöðu.

Topi Manner, forstjóri Finnair, segir í fyrrnefndri tilkynningu til kauphallarinnar í Helsinki að flugfélagið búi sig næsta ár með nokkrum ólíkum útgáfum af því hvernig megi endurbyggja leiðakerfi flugfélagsins.

„Við komum inn í Covid-19 faraldurinn með sterkan efnahagsreikning og lausafjárstöðu. Núna viljum við tryggja að komumst í gegnum þessa fordæmalausu tíma og getum haldið áfram á þeirri leið okkar að tengja saman Asíu og Evrópu og þróa Finnair í að verða nútímalegt fyrsta flokks flugfélag,“ segir Manner, forstjóri.

Finnska ríkið á 58 prósent hlut í Finnair. Svo há var hlutdeildin líka fyrir hlutafjárútboð félagsins síðastliðið sumar.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …