Samfélagsmiðlar

Bandaríkjamenn bóka fleiri utanlandsferðir

Frá flugstöðinni í Portland, Oregon.

Bókunarstaða bandarískra flugfélaga batnar í hverjum mánuði og sérstaklega þegar kemur að ferðum innanlands. Alþjóðaflugið hefur einnig tekið við sér en ennþá horfa Bandaríkjamenn ekki langt út í heim.

Þannig takmarkast bókanir á millilandaflugi frá Bandaríkjunum aðallega við Mið-Ameríku og áfangastaði við Karabíska hafið. Þetta sýnir ný úttekt á vegum IATA, alþjóðasamtaka flugfélaga.

Þar kemur fram að í janúar í ár nam sala bandarískra flugfélaga á millilandaflugi rétt um 16 prósentum af því sem var í janúar 2019. Í febrúar hækkaði hlutfallið uppí fimmtung. Fyrstu tíu dagana í mars nam salan um þriðjungi af því sem hafði verið á sama tíma fyrir tveimur árum síðan.

Bókunarstaðan í innanlandsfluginu er miklu betri því fyrstu dagana í mars var salan 66 prósent af því sem var á sama tíma í hittifyrra.

Íslandsflugið ekki aftur á dagskrá

Þessar tölur frá IATA eru í takt við það sem stjórnendur American Airlines hafa gefið frá sér síðustu daga. Félagið reiknar þannig með að flestar þotur félagsins verði komnar í notkun á ný í sumarbyrjun. Er þar verið að bregðast við aukinni eftirspurn eftir innanlandsflugi og styttri ferðum út í heim.

American Airlines hafði ráðgert að hefja flug til Íslands frá Philadelphia nú í vor en af því verður ekki. Boðaðar breytingar við íslensku landamærin, þar sem bólusettir ferðamenn geta komist hjá sóttkví, breyta engu þar um samkvæmt svörum sem Túristi hefur fengið frá bandaríska flugfélaginu.

Í lok síðustu viku tilkynnti aftur á móti Delta flugfélagið að frá og með maí myndu þotur félagsins fljúga til Íslands frá þremur bandarískum borgum. Þar bættist við áætlunarflug frá Boston en áður hafði félagið gert ráð fyrir reglulegu ferðum til Keflavíkurflugvelli frá bæði New York og Minneapolis.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …