Samfélagsmiðlar

Ætla að losa þriðjungi minna en Icelandair

Fyrir heimsfaraldur var stigvaxandi þungi í umræðunni um mengun af flugi. Þau mál eru ennþá á dagskrá nú þegar flugið er að fara í gang á ný.

Flugfélögin Ryanair og Wizz Air birta mánaðarlega upplýsingar um hver mengunin er af flugrekstrinum. Þessu fordæmi stefna stjórnendur Play á að fylgja samkvæmt því sem fram kemur í fjárfestakynningu félagsins.

Þar segir að gert sé ráð fyrir að losun gróðurhúsalofttegunda muni nema 65 grömmum á hvern floginn sætiskílómetra á næsta ári. Það þýðir í raun að losunin nemur um 160 kílóum á hvern farþega sem flýgur héðan til Kaupmannahafnar með félaginu.

Til samanburðar er losunin að jafnaði 58 grömm á sætiskílómetra hjá Wizz Air sem stendur sig best allra evrópskra flugfélaga á þessu sviði. Meginskýringin á árangri félagsins er nýlegur flugfloti og mjög há sætanýting. Af þeim sökum hefur losunin hjá Wizz Air hækkað í heimsfaraldrinum því þoturnar eru ekki eins þéttsetnar og áður.

Hjá Icelandair nemur losunin aftur á móti 99 grömmum á sætiskílómetra samkvæmt útreikningum í fjárfestakynningu Play. Munurinn á Play og Icelandair verður þá um þriðjungur.

Það má hins vegar gera ráð fyrir að losunin hjá Icelandair muni minnka í nánustu framtíð því nú er félagið að taka í notkun sífellt fleiri MAX þotur. Þær eru nefnilega mun sparneyttari en gömlu Boeing 757 og 767 þoturnar.

Það má líka horft til þess að fraktflutingar Icelandair hafa neikvæð áhrif á losun félagsins. Það þarf nefnilega ófáa lítra af þotueldsneyti til að fljúga með tugi tonna af frakt. Og þegar því magni er svo deilt niður á farþega þá verður niðurstaðan mun verri en ef aðeins ferðatöskur væru farangursrýminu.

Í því samhengi má benda á að Wizz Air og Ryanair eru ekki umsvifamikil í vöruflutningum. Það vinnur þá með félögunum þegar losun á hvern farþega er reiknuð út. Hver áform Play eru í fraktflugi liggur ekki fyrir því á þennan hluta starfseminnar er ekkert minnst á í fyrrnefndri fjárfestakynningu.

Ef stjórnendur Play ákveða að fara skora Icelandair á hólm í fraktflugi þá má um leið gera ráð fyrir að losun gróðurhúsalofttegunda á hvern sætiskílómetra aukist umfram þau markmið sem félagið hefur sett sér.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …