Samfélagsmiðlar

Meta flugrekstrarleyfið á nærri hálfan milljarð króna

Play varð fullgilt flugfélag þann 15. maí þegar Samgöngustofa úthlutaði félaginu flugrekstrarleyfi en stofnendur Play, þá WAB, lögðu inn umsókn um leyfið fyrir tveimur árum síðan.

Þó flugrekstrarleyfið hafi ekki veruð í höfn nú í ársbyrjun þá var það metið á nærri þrjár milljónir dollara í bókum Play þann 1. janúar. Sú upphæð jafngildir 365 milljónum íslenskra króna. Matið hækkaði svo um 92 milljónir (745 þúsund dollara) fram til 30. apríl sl.

Þetta kemur fram í nýrri skráningarlýsingu sem Play hefur birt í tengslum við hlutafjárútboð félagsins sem hefst núna á fimmtudaginn. Sama dag og Play fer jómfrúarferð sína til Stansted flugvallar í London.

Líkt og Fréttablaðið greindi frá í morgun þá vill forsvarsfólk endurreisnar Wow Air meina að þau hafi ekki fengið þau flugrekstrargöng sem þau töldu sig hafa keypt út úr þrotabúi Wow Air. Hafa þau því farið fram á að skýrsla verði tekin af stofnendum Play, áður WAB, til að leita sönnunar um hvar flugrekstrarhandbækur félagsins enduðu.

Fréttablaðið greinir jafnframt frá því í dag að Sveinn Andri Sveinsson, skiptastjóri Wow Air, hafi nú í byrjun júní sent Samgöngustofu tölvu­póst þar sem hann segir að sér hafi borist upp­lýsingar um að stofn­endur Play hafi hag­nýtt sér af­ritaðar hand­bækur WOW.

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …