Samfélagsmiðlar

Færri í hverri þotu í dag

Miðað við fjölda farþega og flugferða nú í september má gera ráð fyrir að ferðamannahópurinn verði nokkuð fjölmennari en hann var í júlí.

Delta flugfélagið er eitt þeirra erlendu flugfélaga sem hefur fækkað ferðunum til landsins nú í september.

Á fyrri helmingi þessa mánaðar fækkaði flugferðunum til og frá Keflavíkurflugvelli um nærri tíund en samdrátturinn í fjölda farþega var umtalsvert meiri.

Fyrstu fimmtán dagana í september áttu þannig 170 þúsund farþegar leið um Flugstöð Leifs Eiríkssonar en fjöldinn nam 212 þúsund á fyrri helmingi ágúst samkvæmt tölum frá Isavia. Niðursveiflan nemur fimmtungi en til samanburðar fækkaði flugferðunum, til og frá landinu, um níu prósent samkvæmt talningu Túrista.

Það má því ljóst vera að þoturnar sem fljúga til og frá landinu í dag eru ekki eins þéttsetnar og þær voru í síðasta mánuði. Þá voru að jafnaði 141 farþegi í hverri þotu en núna er talan komin niður í 125 farþega. Það er álíka fjöldi og fyrstu fimmtán dagana í júlí.

Ef takturinn verður álíka seinni hlutann í september og hann hefur var á þeim fyrri þá má gera ráð fyrir að á fjöldi erlendra ferðamanna verði á bilinu 130 til 140 þúsund í mánuðinum. Til samanburðar voru ferðamennirnir 152 þúsund í síðasta mánuði og 109 þúsund í júlí.

Sú staðreynd að vægi Icelandair hefur aukist á kostnað erlendra flugfélaga nú í september gæti þó haft neikvæð áhrif á ferðamannastrauminn. Félagið leggur til að mynda meiri áherslu á flug með Íslendinga til Alicante og Tenerife en áður. Einnig hefur tengifarþegum félagsins verið að fjölga.

Erlend félög eins og Delta, Wizz Air og SAS hafa að sama skapi dregið aðeins úr Íslandsflugi sínu í september frá því sem var í sumar.

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …