Samfélagsmiðlar

Þotueldsneytið miklu dýrara en Icelandair og Play gerðu ráð fyrir

Talsmenn flugfélaganna segjast ekki geta tjáð sig um áhrif olíuverðshækkana á reksturinn.

Forsvarsmenn Delta flugfélagsins gera ráð fyrir áframhaldandi hækkunum á þotueldsneyti næstu mánuði.

Nú þegar flugsamgöngur eru að verða eðlilegar á ný þá þurfa stjórnendur flugfélaga að takast á við nýja áskorun og það er hið ört hækkandi olíuverð. Kaup á þotueldsneyti vega nefnilega mjög þungt í rekstri flugfélaga. Hlutfallið getur hæglega verið á bilinu 20 til 25 prósent þegar olíuverðið er jafn hátt og það er í dag.

Tonn af þotueldsneyti kostar þessa dagana um 760 dollara og til marks um hækkanir síðustu vikna þá var verðið um fimmtungi lægra þegar hlutafjárútboð Play fór fram um miðjan júní.

Í kynningargöngum útboðsins var tekið fram að viðskiptaáætlun flugfélagsins tæki mið af hærra olíuverði en núverandi markaðsverði. Var því horft til þess að tonn af þotueldsneyti gæti farið upp í 660 dollara. Verðið í dag er fimmtán prósentum hærra. Til viðbótar hefur krónan veikst um 7 prósent gagnvart dollara á þessum tíma.

Munurinn er ennþá meiri þegar horft er til þeirrar spár sem sérfræðingar Icelandair kynntu í tengslum við hlutafjárútboð félagsins fyrir ári síðan. Þar var gert ráð fyrir að meðalverðið í ár yrði um 400 dollarar á tonn. Spáin sem nær til ársins 2024 og þar er meðalverðið innan við 500 dollarar á tonn allt tímabilið.

Sem fyrr segir þá er stór hluti af kostnaði flugfélaga bundinn kaupum á eldsneyti. En til að draga úr sveiflum í rekstrinum þá hefur það tíðkast hjá fjölda flugfélaga að gera samninga um kaup á eldsneyti á ákveðnu verði fram í tímann. Þannig er komið í veg fyrir að umtalsverðar verðhækkanir á olíu hafi mikil áhrif á reksturinn með stuttum fyrirvara. Wow Air var aldrei með svona varnir en Icelandair hefur hins vegar lengi haft þann háttinn á að kaupa alla vega helmingin af notkuninni langt fram í tímann.

Hluti af fjárhagslegri endurskipulagningu flugfélagsins í fyrra var að breyta þessum samningum.

Talsmenn félagsins segjast þó ekki geta rætt hvernig innkaupunum er háttað í dag né hversu mikil áhrif verðshækkanirnar hafa haft á afkomu félagsins. Skýringin er sú að félagið er í þagnabindindi fram í næstu viku þegar uppgjör félagsins, fyrir þriðja fjórðungi ársins, verður kynnt.

Hjá Play fást þau svör að ekki sé hægt að veita upplýsingar um áhrif verðhækkana á rekstur félagsins né heldur hversu þungt kaup á eldsneyti vega í rekstri Play eða hvernig innkaupum á eldsneyti er háttað.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …