Samfélagsmiðlar

Tekjurnar minnkuðu um ríflega tíund en afkoman batnaði engu að síður

Tekjur Radisson 1919 hótelsins námu að jafnaði um 28.300 krónum á hvert herbergi í júlí, ágúst og september árið 2019. Kostnaðurinn var um 11 þúsund kr. lægri.

Á þessu sama tímabili í ár voru tekjur á hvert herbergi hótelsins 25.200 kr. sem er lækkun um ríflega tíund eða 3.100 kr. frá því sem var sumarið fyrir Covid-19 faraldurinn. Rekstrarkostnaðurinn hefur hins vegar lækkað hlutfallslega ennþá meira því hann fór úr 17.200 krónum á hvert herbergi og niður í 11.700 kr. Lækkunin nemur nærri þriðjungi.

Afkoman af rekstri hótelsins var því jákvæð um 109 milljónir króna á þriðja fjórðungi ársins í ár sem er bæting um 19 milljónir frá sama tíma í hittifyrra.

Þetta er meðal þess sem lesa má út úr uppgjörum Eikar sem á hótelið við Hafnarstræti. Og þar sem fasteignafélagið er skráð á markað þá fæst góð innsýn inn í rekstur miðbæjarhótels í uppgjörum fyrirtækisins. Það ber þó að hafa má í huga að tekjur hótelsins koma ekki aðeins vegna útleigu á herbergjum því byggingunni er einnig veitingarekstur.

Stjórnendur Eikar segja í svari til Túrista að þeir geti ekki veitt nánari upplýsingar um stöðu hótelsins umfram það sem fram kemur í uppgjörum. Skýringin á því er sú að Eik er skráð í Kauphöllina sem fyrr segir.

Í uppgjöri Eikar fyrir fyrstu níu mánuði ársins 2019 kemur þó fram að framkvæmdir á herbergjum hótelsins hafi haft neikvæð áhrif á afkomuna. Það kann að skýra afhverju kostnaðurinn á þriðja fjórðungi þessa árs er um þriðjungi lægri en á sama tíma árið 2019. En sem fyrr segir þá telja stjórnendur Eikar sig ekki mega skýra stöðuna nánar vegna reglna kauphallarinnar.

Fyrstu níu mánuði ársins voru rekstrartekjur Radisson 1919 282 milljónir króna sem er rétt rúmlega helmingur af því sem var á sama tímabili í hittifyrra. Afkoman var þó jákvæð um rúmlega eitt hundrað milljónir.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …