Samfélagsmiðlar

„Ferðamenn“ eyddu meira í verslunum en á hótelum

Vísbendingar eru um að ferðafólki hér á landi sé eignuð of stór hluti af kortaveltunni.

Kaup á hótelgistingu er vanalega sá liður sem vegur þyngst þegar greiðslur með erlendum greiðslukortum eru teknar saman. Í nýliðnum desember var erlenda veltan í verslunum hins vegar töluvert hærri en á hótelum landsins.

Þá nam veltan á hótelunum tæpum tveimur milljörðum króna en hún var rúmlega tvö hundruð milljónum kr. hærri í verslunum landsins samkvæmt gagnagrunni Rannsóknarseturs verslunarinnar. Í venjulegu árferði er þessu á hinn veginn farið. Allt árið 2019 voru erlend greiðslukort notuð til að greiða hótelreikninga upp á 58 milljarða kr. á meðan viðskipti við verslanir námu 36 milljörðum kr.

Íslendingar með erlend kort

Í heimsfaraldrinum breyttust hlutföllin því þrátt fyrir fáa ferðamenn á landinu þá fór verslun út á erlend kort aldrei niður fyrir um hálfan milljarð króna. Hjá hótelunum fór erlend kortaveltan aftur á móti niður í allt að rúmlega eitt hundrað milljónir.

Meginskýringin á þessu liggur líklegast í þeirri staðreynd að fjöldi fólks sem býr hér á landi, í lengri eða skemmri tíma, notar að mestu erlend greiðslukort. Þetta eru því ekki ferðamenn jafnvel þó að í gagngrunni Rannsóknarseturs verslunarinnar sé erlenda kortavelta öll sett undir liðinn „Mánaðarleg kortavelta erlendra ferðamanna“.

Önnur skýring á því að erlenda kortaveltan í verslunum féll hægar en á hótelum er sú að Íslendingar, búsettir í útlöndum, nota vafalítið oft erlend kort í íslenskum verslunum. Það má aftur á móti gera ráð fyrir að stór hluti þessa hóps gisti hjá vinum og ættingjum á meðan á Íslandsdvölinni stendur.

Ferðamönnum eignuð netverslun

Í gagnagrunni Rannsóknarseturs verslunarinnar er hægt að sjá hvað netverslun vegur þungt þegar kemur að notkun íslenskra korta. Það er hins vegar ekki mögulegt að skoða hversu mikil erlenda veltan er í íslenskum netverslunum. Túristi óskaði eftir sundurliðun á viðskiptum útlendinga í íslenskum netverslunum en í svörum frá Rannsóknarsetri verslunarinnar segir að þess háttar úttekt krefjist töluverðar vinnu. Þar á bæ hefur aftur á móti verið ákveðið að bæta úr upplýsingagjöfinni þannig að hægt verði að skoða netverslun útlendinga sérstaklega.

Óhætt er að segja að sú breyting gagnist ekki bara ferðaþjónustunni og þeim sem leggja mat á gang mála þar. Upplýsingar um erlend viðskipti við íslenskar netverslanir hljóta einnig að koma að gagni í íslenska verslunargeiranum og í raun merkilegt að þessi sundurliðun hafi ekki verið gerð hingað til.

Dagvaran stærst og svo „önnur verslun“

Gagnagrunnur Rannsóknarseturs verslunarinnar gefur hins vegar kost á því að flokka erlendu kortaveltuna eftir því hvort hún tengist kaupum á dagvöru, fötum, gjafavöru og minjagripum eða á tollfrjálsum varningi. Allt sem ekki heyrir undir þessa fjóra flokka fer undir „önnur verslun“. Sá flokkur er ásamt dagvörunni sá stærsti sem undir verslunarliðnum eins og sá má á grafinu hér fyrir neðan.

Samkvæmt svörum frá Rannsóknarsetri verslunarinnar, við fyrirspurn Túrista, segir að gæludýrabúðir og ljósmyndavöru- og vefnaðarvöruverslanir heyri til að mynda undir þennan óskilgreinda flokk.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …