Samfélagsmiðlar

Töpuðu milljarði á mánuði

Norska lággjaldaflugfélagið Flyr hóf rekstur í lok júní í fyrra.

Það var í lok júní í fyrra sem norska lágfargjaldaflugfélagið Flyr hóf rekstur og nú í morgun birtu stjórnendur þess fyrsta ársuppgjörið. Niðurstaðan er tap upp á 437 milljónir norskra króna. Það jafngildir 6,1 milljarði íslenskra króna eða einum milljarði fyrir hvern þann mánuð sem félagið hélt úti áætlunarflugi í fyrra.

Í flota Flyr eru fimm eldri Boeing 737 þotur en markmiðið er að þær verði orðnar tólf í ágúst næstkomandi og þar af helmingurinn nýjar Boeing 737 Max flugvélar.

Hið mikla tap norsku nýliðanna er ekki alveg óvænt því félagið þurfti nú í ársbyrjun að efna til hlutafjárútboðs því sjóðir félagsins voru að tæmast. Mánaðarlegar farþegatölur félagsins hafa líka sýnt að óseldu sætin um borð eru ennþá fjölmörg. Tekjurnar hafa því ekki staðið undir væntingum.

Í kynningu sem fylgir uppgjöri Flyr í morgun eru stjórnendur félagsins bjartsýnir á framhaldið nú þegar neikvæð áhrif heimsfaraldursins fara þverrandi. Og þrátt fyrir mikinn taprekstur frá byrjun þá vilja yfirmenn Flyr meina að viðskiptamódelið hafa sannað sig. Vísa þeir meðal annars til þess hve sveigjanlegur reksturinn er en forstjórar Icelandair og Play þreytast ekki heldur á að draga fram þetta sama atriði þegar þeir ræða rekstur sinna flugfélaga.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …