Samfélagsmiðlar

Telur að róðurinn þyngist hjá keppinautunum

Á aðalskrifstofu Ryanair hrósa þau happi yfir samningum sínum um kaup á þotueldsneyti til næstu 12 mánaða.

Tunna af olíu kostar núna 128 dollara og hefur verðið ekki verið jafn hátt frá árinu 2008. Þá fór verðið hæst upp í 140 dollara yfir sumarmánuðina en lækkaði svo hratt um haustið í þegar fjármálakreppan hófst.

Stjórnendur Ryanair hafa aftur á móti tryggt sig fyrir hækkununum að töluverðu leyti því félagið hefur samið um að greiða 65 dollara fyrir hverja tunnu af olíu til næstu tólf mánaða. Samningurinn dekkar um 80 prósent af áætlaðri olíuþörf félagsins.

Í ljósi þess að heimsmarkaðsverð á olíu er í dag nærri tvöfalt hærra en það sem Ryanair þarf að borga þá spáir Michael O´Leary, forstjóri félagsins, því að keppinautar hans muni eiga erfitt með að keppa við fargjöld Ryanair á næstunni. Samkvæmt frétt Financial Times vísaði O´Leary sérstaklega til Wizz Air og þeirrar staðreyndar að það félag hefur ekki verið með neinar olíuvarnir.

Nú í morgunsárið tilkynntu stjórnendur Wizz Air aftur á móti að þeir hefðu fest verð á hluta af olíunotkuninni til næstu fjögurra mánaða.

Easyjet sem einnig veitir Ryanair harða samkeppni í flugi innan Evrópu hefur samið um fast verð á sextíu prósent af sinni olíunotkun fram á haustið.

Nýtt efni

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …