Samfélagsmiðlar

Ekki ljóst hverjir geta nýtt sér flugið milli Akureyrar og Keflavíkurflugvallar

Unnið er því að bæta úr þeim annmörkum sem voru á flugferðunum á sínum tíma.

Farþegar á Akureyrarflugvelli munu á ný geta flogið þaðan til Keflavíkurflugvallar.

Á alþjóðaflugvöllum er innanlandsflug vanalega stór hluti af starfseminni en svo er ekki á Keflavíkurflugvelli. Þaðan fljúga allar flugvélar til útlanda. Icelandair samsteypan spreytti sig þó á ferðum milli Keflavíkurflugvallar og Akureyrar á árunum 2017 til 2019 en með hléum.

Þarna var þó ekki um hefðbundið innanlandsflug að ræða.

Íbúar á Reykjanesi gátu til að mynda ekki innritað sig í flug til Akureyrar í Leifsstöð og Akureyringur á leið til Sandgerðis mátti ekki fljúga með heldur varð að fara til Reykjavíkur.

Ferðirnar milli Akureyrar og Keflavíkurflugvallar voru nefnilega eingöngu fyrir þá sem voru á leið í millilandaflug og það var passað var upp á að farþegar sem komu að norðan færu ekki út úr Leifsstöð.

Nú hefur Icelandair uppi áform um að taka upp þráðinn á þessari flugleið og fljúga tvær ferðir á dag. Það liggur hins vegar ekki fyrir hvort áfram verði gerð krafa um að eingöngu farþegar á leið til útlanda geti flogið frá Akureyri til Keflavíkurflugvallar. Í svari flugfélagsins segir að ætlunin sé að bæta úr þeim annmörkum sem áður voru og unnið verði að úrbótum með samstarfsaðilum á flugvöllum.

Skýrara svar fékkst ekki frá flugfélaginu.

Megin áhersla á farþega Icelandair

Þegar Icelandair hætti ferðunum milli Akureyrar og Keflavíkurflugvallar á sínum tíma þá sögðu stjórnendur félagsins að eftirspurnin eftir ferðunum meðal heimamanna fyrir norðan hefði verið góð en erlendir ferðamenn hefðu verið of fáir.

Flugið stóð þó ekki eingöngu farþegum Icelandair til boða því þeir sem flugu til Keflavíkurflugvallar með erlendum flugfélögum gátu líka flogið þaðan beint norður. Þessir farþegar urðu hins vegar að sækja töskurnar sínar við komuna til Keflavíkurflugvallar, fara í vopnaleit í töskusal og bíða þar eftir fluginu norður. Farþegar Icelandair gátu hins vegar innritað sinn farangur alla leið norður.

Þegar þessar flugferðir hefjast á ný þá verður megin áherslan lögð á farþega Icelandair samkvæmt svörum frá flugfélaginu. En samtals munu tuttugu og þrjú önnur flugfélög halda úti áætlunarflugi til Keflavíkurflugvallar í sumar.

Farþegar sem vilja fljúga beint frá Akureyri út í heim geta frá og með byrjun sumars nýtt sér ferðir Niceair til London, Kaupmannahafnar og Tenerife.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …