Samfélagsmiðlar

Gengið upp á við í fyrsta sinn í tvo mánuði

Virði Icelandair og Play hefur lækkað um milljarða á milli vikna síðustu mánuði.

Hlutabréfin í Icelandair hækkuðu aðeins í vikunni.

Hlutabréf í flugfélögum hafa lækkað að undanförnu og það er líka raunin hjá Icelandair. Verðmæti flugfélagsins er í dag rétt um 54 milljarðar króna en var tuttugu milljörðum meira virði þann 1. mars sl. þegar hlutafé þess var síðast aukið.

Sú útgáfa skrifaðist á nýtingu áskriftarréttinda þeirra sem tóku þátt í hlutafjárútboði Icelandair haustið 2020. Þessir fjárfestar eiga rétt á að kaupa fleiri bréf í félaginu í byrjun ágúst og þá á genginu 1,3 krónur á hlut. Í dag er gengi flugfélagsins 1,42 krónur eftir að hafa hækkað um 2,3 prósent frá lokum síðustu viku.

Þetta er fyrsta vikan í tvo mánuði sem gengi hlutabréfa í Icelandair hækkar.

Play heldur hins vegar áfram að lækka og virði félagsins er rétt um 11 milljarðar í dag. Lækkunin nemur um sex milljörðum frá hlutafjárútgáfunni þann 22. apríl sl. þegar nokkrir starfsmenn fengu nýja hluti í félaginu.

Eins og sjá má hér fyrir neðan þá var norska félagið Flyr hástökkvari vikunnar í flokki skráðra norrænna flugfélaga. Gengi félagsins er samt sem áður orðið það lágt að hætt hefur verið við boðaða hlutafjáraukningu. Þar átti gengið að vera 1,2 norska krónur á hlut en gengi er komið niður í 1,022 norskar kr.

Í því samhengi má rifja upp að eftir mánuð þarf stærsti hluthafi Icelandair, bandaríski lánasjóðurinn Bain Capital Credit, að segja til um hvort áskriftarréttindi sjóðsins verði nýtt. Þar gefst Bain Capital færi á að bæta við sig þriggja prósent hlut í Icelandair á genginu 1,64 krónur á hlut. Það er um fimmtán prósent hærra verð en fjárfestar þurfa að borga fyrir hlutabréf í Icelandair á markaði. Ef Bain Capital nýtir sér þessi réttindi fær Icelandair inn ríflega tvo milljarða króna í nýtt hlutafé. Annars ekki.

Ef gengi hlutabréfanna sígur áfram næstu mánuðinn þá gæti útgáfa á áskriftarréttindum til almennra hlutahafa líka verið í hættu. En þar er miðað við 1,3 krónur á hlut líkt og fram kemur hér að ofan.

Nýtt efni

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …

Verðlag í evrópskum matvöruverslunum var almennt hærra í nýliðnum apríl en það var á sama tíma í fyrra. Íbúar í Tékklandi, Litháen, Ungverjalandi, Slóveníu og Finnlandi borga þó minna í dag fyrir mat og drykk en þeir gerðu á fyrra samkvæmt nýrri verðmælingu á vegum Hagstofu Evrópusambandsins, Eurostat. Í Tyrklandi hækkar verðlag hratt og fór …

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …