Samfélagsmiðlar

Tvær af hverjum þremur flugferðum norður á réttum tíma

Ferðir Icelandair til Akureyrar voru sjaldnar á réttum tíma á fyrri helmingi ársins en á sama tíma árið 2019.

Flugvöllurinn á Akureyri

Sumarblíða er engin trygging fyrir því að flugvélarnar skili sér á réttum tíma norður úr höfuðborginni.

Fyrstu sex mánuðina árið 2019 felldi Icelandair niður 75 ferðir til Akureyrar frá Reykjavík og 119 sinnum komu flugvélar félagsins norður meira en korteri of seint. Ástandið á fyrri helmingi þessa árs var mun verra því 143 ferðir voru felldar niður og 410 sinnu komu flugvélarnar of seint.

Í heildina skiluðu flugvélarnar sér norður á réttum tíma í 64 prósent tilvika fyrstu sex mánuði þessa árs. Aftur á móti voru 88 af hverjum 100 ferðum á áætlun á fyrri helmingi ársins 2019.

Þessar upplýsingar koma fram í grein bæjarfulltrúa Framsóknar á Akureyri á vefnum Akureyri.net en þar er þeirri spurningu velt upp hvort innanlandsflugið sé rúið trausti. Er þá vísað til þess hve oft áætlun Icelandair fer úr skorðum en ekkert annað flugfélag sinnir flugi á þessari leið.

Í grein bæjarfulltrúanna er því bætt við að ekki hafi fengist upplýsingar um frammistöðu Icelandair í júlí og ágúst en vísað er til þess að ástandið hafa lagast í síðasta mánuði en svo hefur aftur orðið röskun í byrjun september.

Og það má til sanns vegar fær því samkvæmt talningu Túrista þá skiluðu flugvélar Icelandair sér norður á réttum tíma í 24 tilvikum fyrstu 10 dagana í september. Félagið felldi hins vegar niður fimm ferðir og 15 sinnum kom flugvélin of seint norður. Áætlunin stóðst því aðeins í 55 prósent tilvika.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …