Samfélagsmiðlar

Vægi tengifarþega í sitthvora áttina hjá íslensku félögunum

Rekstur Keflavíkurflugvallar, Icelandair og Play byggir að miklu á því að Leifsstöð verði vinsæl skiptistöð fyrir þá sem eru á leið milli Norður-Ameríku og Evrópu.

Tíðar ferðir Icelandair og Play til stórborga byggja á að margir nýtir ferðirnar til að fljúga alla leið yfir Norður-Atlantshafið.

Farþegar á Keflavíkurflugvelli geta valið úr nokkrum ferðum á dag til fjölda borga bæði í Evrópu og Norður-Ameríku. Þetta mikla framboð skrifast ekki aðeins á útþrá Íslendinga eða straum ferðamanna til Íslands heldur þá staðreynd að rekstur Icelandair og Play byggir að miklu leyti á tengifarþegum, fólki sem ferðast milli heimsálfa en millilendir hér á landi.

Hlutfall þessa farþegahóps var ríflega fjörutíu prósent á Keflavíkurflugvelli fyrir heimsfaraldur. Hjá Icelandair var vægið ennþá hærra á árunum sem félagið var rekið með hagnaði, fór til að mynda upp í 58 prósent á þriðja ársfjórðungi árið 2017.

Það sem af er þessu ári hafa tengifarþegarnir í Leifsstöð ekki verið eins margir og áður eða um þrjátíu prósent af heildinni síðustu þrjá mánuði samkvæmt tölum Isavia.

Hjá Icelandair hefur hlutfallið farið uppá við síðustu mánuði, úr 43 prósentum í júlí og upp í 48 prósent í nýliðnum september samkvæmt því sem sjá má í mánaðarlegum farþegatölum félagsins.

Play upplýsir ekki um skiptingu farþegahópsins eftir mánuðum en út frá tölum Isavia og Icelandair má reikna út hver þróunin er þar á bæ. Og miðað við þá útreikninga þá hefur hlutfall tengifarþega hjá Play farið niður á við og endaði í 27 prósentum í september. Vægi tengifarþega var hins vegar hærra mánuðina tvo á undan eins og sjá má hér fyrir neðan.

Spurð út í þessa þróun þá segir Nadine Guðrún Yaghi, samskiptastjóri Play, að upplýsingar um skiptingu farþegahópsins séu ekki veittar mánaðarlega en verði mögulega birtar í tengslum við næsta uppgjör félagsins.

Í september flaug Play daglega til þriggja bandarískra borga og stóðu ferðirnar þangað undir 29 prósent af flugáætlun félagsins. Hjá Icelandair var vægi ferða til Bandaríkjanna og Kanada hærra eða 35 prósent samkvæmt ferðagögnum Túrista.

Nýtt efni

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …

Karólínska háskólasjúkrahúsið í Stokkhólmi er það sjöunda besta í heimi samkvæmt árlegum lista bandaríska tímaritsins Newsweek. Þetta er fimmta árið í röð sem Karólínska er á lista yfir þau 10 bestu en Björn Zoëga hefur verið forstjóri sjúkrahússins öll þau ár. Björn sagði stöðunni upp nú í ársbyrjun og lætur af störfum í næstu viku. …

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …