Samfélagsmiðlar

Þrjú þúsund króna aukagjald hjá Easy Jet

Neytendayfirvöld í Bretlandi vilja banna flugfélögum að auglýsa fargjöld án aukakostnaðar. Easy Jet er eina félagið sem hingað flýgur sem hefur þennan háttinn á.

Þeir sem bóka sér far frá Íslandi á heimasíðu flugfélaganna eru vanir að fá upp á skjáinn verð með öllu strax á fyrstu síðu bókunarferlisins. Með tilkomu Easy Jet flækist málið því þar á bæ bætist við, í lok pöntunar, bókunargjald upp á 10 pund (1920 kr.) og kreditkortagjald sem nemur 2,5 prósentum en að lágmarki 6 pund (1150 kr.). Fargjald fyrir einstakling hækkar því að minnsta kosti um rúmar þrjú þúsund krónur áður en bókunin er staðfest.

Þessir starfshættir Easy Jet fara fyrir brjóstið á breskum yfirvöldum. Þau vilja að félagið bæti þessum aukakostnaði við auglýst fargjöld og einnig þau verð sem eru til sýnis í fyrsta skrefi netbókunar því farþegar komast ekki hjá að greiða þau. Ólíkt til dæmis gjöldum vegna farangurs.

Lággjaldaflugfélagið Ryanair stundar sama leik og Easy Jet og forsvarsmenn þess hafa mótmælt þessari kröfu yfirvalda og segjast ekki vera að rukka þóknun vegna kreditkortagreiðslna heldur aðeins gjald sem stendur straum af rekstri heimasíðna félagsins.

TENGDAR GREINAR: Ekki svo einfalt með Easy Jet
NÝJAR GREINAR: Svona minnkar þú líkurnar á að veikjast í flugvél10 ódýrustu lyftukortin í Ölpunum

Mynd: Easy Jet

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …