Samfélagsmiðlar

Frítt fyrir nýjar flugleiðir

Þau flugfélög sem bjóða upp á ferðir til borga sem hingað til hafa ekki verið hluti af leiðakerfi Keflavíkurflugvallar fá felld niður lendingagjöld fyrsta veturinn og háa afslætti þar á eftir. Talsmenn Iceland Express og Icelandair fagna þessari nýju stefnu flugvallarins.

Það kostar um þrjú hundruð þúsund krónur að lenda þéttskipaðri farþegaþotu á Keflavíkurflugvelli. Nú geta hins vegar þau flugfélög sem bjóða uppá ferðir til nýrra áfangastaða komist hjá því borga þessi lendinga- og farþegagjöld. Um er að ræða nýja stefnu hjá Isavia, fyrirtækinu sem rekur flugvöllinn, til að fjölga flugleiðunum frá Keflavík.

Aðeins þau fyrirtæki sem taka upp áætlunarflug til nýrra staða yfir vetrartímann fá öll gjöldin felld niður. Yfir sumartímann fæst 75 prósent afsláttur fyrsta árið en hann fer svo stiglækkandi næstu tvö ár. Gerð er krafa um að ferðirnar séu að minnsta kosti tvær í viku.

Fellur í góðan jarðveg

Flugfélög sem uppfylla kröfur þessa nýja afsláttarkerfis geta sparað sér nokkrar milljónir á mánuði í gjöld til Isavia. Guðjón Arngrímsson, upplýsingafulltrúi Icelandair, segir forsvarsmenn félagsins ánægða með þá heilsársáherslu sem er í nýja kerfinu og það muni hjálpa við að lengja flugtímann á ákveðna áfangastaði og hefja flug yfir vetrartímann jafnvel strax næsta vetur. Hjá Iceland Express segir Heimir Már Pétursson þetta vera jákvætt skref en muni ekki hafa nein áhrif á áætlanir félagsins fyrst um sinn.

Tvær nýjar flugleiðir

Af þeim stöðum sem flogið verður beint til frá Keflavík í ár eru aðeins tveir nýir, Denver og Lyon. Flug Icelandair til fyrrnefndu borgarinnar uppfyllir kröfur Isavia um fjölda ferða á viku og því ætti félagið rétt á afslætti. Aðspurður um það segir Guðjón Arngrímsson að ákvörðunin um Denverflugið hafi verið tekin áður en þetta nýja fyrirkomulag var komið inn í myndina. Það sé ekki ljóst hvernig sú flugleið fellur inn kerfið en farið verði yfir það með Isavia á næstunni. Flug Wow Air til Lyon uppfyllir hins vegar ekki skilyrði um fjölda flugferða á viku því aðeins verður flogið einu sinni.

TENGDAR GREINAR: Kynningar á Íslandsflugi skila árangriÓstundvísi algengari hér en í nágrannalöndunum
NÝJAR GREINAR: Besta flugfélagið þriðja árið í röðFlugferðum fjölgar um fimm prósent

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …