Samfélagsmiðlar

Frítt fyrir nýjar flugleiðir

Þau flugfélög sem bjóða upp á ferðir til borga sem hingað til hafa ekki verið hluti af leiðakerfi Keflavíkurflugvallar fá felld niður lendingagjöld fyrsta veturinn og háa afslætti þar á eftir. Talsmenn Iceland Express og Icelandair fagna þessari nýju stefnu flugvallarins.

Það kostar um þrjú hundruð þúsund krónur að lenda þéttskipaðri farþegaþotu á Keflavíkurflugvelli. Nú geta hins vegar þau flugfélög sem bjóða uppá ferðir til nýrra áfangastaða komist hjá því borga þessi lendinga- og farþegagjöld. Um er að ræða nýja stefnu hjá Isavia, fyrirtækinu sem rekur flugvöllinn, til að fjölga flugleiðunum frá Keflavík.

Aðeins þau fyrirtæki sem taka upp áætlunarflug til nýrra staða yfir vetrartímann fá öll gjöldin felld niður. Yfir sumartímann fæst 75 prósent afsláttur fyrsta árið en hann fer svo stiglækkandi næstu tvö ár. Gerð er krafa um að ferðirnar séu að minnsta kosti tvær í viku.

Fellur í góðan jarðveg

Flugfélög sem uppfylla kröfur þessa nýja afsláttarkerfis geta sparað sér nokkrar milljónir á mánuði í gjöld til Isavia. Guðjón Arngrímsson, upplýsingafulltrúi Icelandair, segir forsvarsmenn félagsins ánægða með þá heilsársáherslu sem er í nýja kerfinu og það muni hjálpa við að lengja flugtímann á ákveðna áfangastaði og hefja flug yfir vetrartímann jafnvel strax næsta vetur. Hjá Iceland Express segir Heimir Már Pétursson þetta vera jákvætt skref en muni ekki hafa nein áhrif á áætlanir félagsins fyrst um sinn.

Tvær nýjar flugleiðir

Af þeim stöðum sem flogið verður beint til frá Keflavík í ár eru aðeins tveir nýir, Denver og Lyon. Flug Icelandair til fyrrnefndu borgarinnar uppfyllir kröfur Isavia um fjölda ferða á viku og því ætti félagið rétt á afslætti. Aðspurður um það segir Guðjón Arngrímsson að ákvörðunin um Denverflugið hafi verið tekin áður en þetta nýja fyrirkomulag var komið inn í myndina. Það sé ekki ljóst hvernig sú flugleið fellur inn kerfið en farið verði yfir það með Isavia á næstunni. Flug Wow Air til Lyon uppfyllir hins vegar ekki skilyrði um fjölda flugferða á viku því aðeins verður flogið einu sinni.

TENGDAR GREINAR: Kynningar á Íslandsflugi skila árangriÓstundvísi algengari hér en í nágrannalöndunum
NÝJAR GREINAR: Besta flugfélagið þriðja árið í röðFlugferðum fjölgar um fimm prósent

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Icelandair var stundvísasta flugfélag Evrópu í nýliðnum júní samkvæmt lista greiningafyrirtækisins Cirium. Að jafnaði voru 84 prósent ferða Icelandair á réttum tíma í síðasta mánuði sem er á pari við stundvísina í maí. Í öðru sæti á lista Cirum er Iberia Express og Iberia í þriðja sæti. SAS varð í fjórða og Finnair í fimmta …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …

„Ef maður vill færa út kvíarnar þá verður að taka áhættuna þegar „eina raunverulega" vöruhúsakeðjan í Evrópu er til sölu," segir Ayad Al-Saffar, stofnandi Axcent of Scandinavia, sem um helgina keypti belgíska verslunarfélagið Inno í félagi við fjárfestingafélagið Skel. Stjórnarformaður þess síðastnefnda er Jón Ásgeir Jóhannesson sem jafnframt fer fyrir meirihluta í fjárfestingafélaginu en Jón …

Kaupmannahafnarflugvöllur er fjölfarnasta flughöfn Norðurlanda og fóru hátt í 2,9 milljónir farþega þar um í júní eða ríflega þrefalt fleiri en um Keflavíkurflugvöll á sama tíma. Íslenski flugvöllurinn kemst þó á blað yfir vinsælustu áfangastaðina fyrir farþega í Kaupmannahöfn og er í níunda sæti á topplistanum fyrir júní. Í þeim mánuði nýttu 55.515 farþegar sér …

Þegar heimsfaraldurinn hófst í febrúar árið 2020 lækkaði gengi hlutabréfa í ferðaþjónustufyrirtækjum hratt og hjá Icelandair fór það niður um þrjá fjórðu fyrstu mánuðina eftir að landamærum var lokað til að hefta útbreiðslu veirunnar. Gengið hélt svo áfram að lækka fram á haustið þegar efnt til hlutafjárútboðs þar sem hver hlutur var seldur á 1 …

Aðdáun Indverja á vískíi er ekki ný af nálinni. Þó var það ekki fyrr en í kringum árið 2010 að framleiðandinn Amrut, sem var stofnaður árið 1948, kynnti Indian Single Malt viskí sem átti sérstaklega góðu gengi að fagna í Skotlandi, af öllum stöðum, áður en það hélt áfram til Bandaríkjanna þar sem það mæltist …

Ein leiðin til að sjá eigin augum hversu umsvifamikil atvinnugrein ferðaþjónustan er í landinu er að fara í morgunferð austur á Þingvelli, njóta þess að vera þar nánast einn dálitla stund og hlusta á fuglana syngja, fylgjast síðan með bílaflóðinu inn á stæðin við gestastofuna á Hakinu þegar klukkan fer að ganga tíu. Þá sér …

Norska flugfélagið Norwegian gerði upp annan ársfjórðung í gær en hlutabréf í félaginu féllu um 16 prósent í síðustu viku þegar afkomuspá ársins var lækkuð. Fjárfestar tóku þó uppgjör gærdagsins vel því bréfin hækkuðu um fimm af hundraði. Niðurstaðan hljóðaði upp á 477 milljónir norskra króna í hagnað fyrir skatt eða 6,1 milljarð íslenskra kr. …