Samfélagsmiðlar

Toppurinn á Danmörku

Nokkrir af þekktustu listmálurum Dana gerðu strandlífinu við nyrsta bæ landsins góð skil undir lok nítjándu aldar. Allar götur síðan hafa sóldýrkendur og menningarvitar lagt leið sína þangað til að fá stemninguna á málverkunum beint í æð.

Ungar konur á kvöldgöngu við flæðamálið í sumarkjólum og fólk sitjandi við veisluborð í fallegum garði veittu Skagensmálurunum innblástur fyrir rúmri öld. Myndir þessa hóps listamanna hafa síðan verið meðal helstu dýrgripa frænda okkar og eru reglulega til sýnis á dönskum söfnum. Betri kynningu gæti ferðamannaiðnaðurinn í Skagen ekki fengið.

Fólk streymir því til þessa nyrsta bæjar landsins allt árið um kring. Þó mest á sumrin því hvergi í Danmörku eru sólarstundirnar fleiri en akkúrat þarna á toppi Jótlands. Enda var það þessi góða birta sem málaranir sóttu í ekki síður en landslagið.

Hvítar baðstrendur

Það er ekki á vísan að róa með veðrið í Danmörku en þó viðrar alla jafna nógu vel fyrir strandferðir flesta daga sumarsins. Sjórinn er nefnilega volgur og hitinn oftast yfir fimmtán gráðum. Þeir sem ferðast út á nyrsta tanga Jótlands ættu því að geta þvegið af sér ferðarykið á ströndinni áður en bænum sjálfum eru gerð góð skil. Heimsókn á safn bæjarins er til dæmis nauðsynleg því þar hanga uppi á veggjum mörg af þessum málverkum sem borið hafa hróður bæjarins svo víða.

Þrjú félög fljúga til Jótlands

Í sumar bjóða Icelandair, Iceland Express og Primera Air, í samstarfi við Heimsferðir, upp á flug til Billund á Jótlandi. Það er því hægðarleikur að heimsækja þetta eina fastaland Dana í sumarfríinu.

Þessi grein er skrifuð í samvinnu við:

 

 

 

TENGDAR GREINAR: Stærsta völundarhús í heimi og landsins bestu kartöflur
NÝJAR GREINAR: Betri samgöngur í Bergen

Myndir: Danmark Media Center

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …