Samfélagsmiðlar

Brottförum fjölgaði um tíund

Farþegaþotur hófu sig til lofts frá Keflavíkurflugvelli nærri fjórtán hundruð sinnum í júlí síðastliðnum. Þetta er aukning upp á nærri tíu prósent frá sama tíma í fyrra. Icelandair stóð fyrir miklum meirihluta ferðanna.

Erlendum ferðamönnum fjölgar hér á landi og ferðagleði Íslendinga eykst samkvæmt mælingum Ferðamálastofu. Það kemur því ekki á óvart að fjöldi flugferða til og frá landinu eykst á sama tíma. Talning Túrista leiðir í ljós að í júlí síðastliðnum fóru 1381 farþegavél í loftið frá Keflavíkurflugvelli. Það er aukning upp á 9,5% frá árinu á undan. Júlí er háannatími í ferðaþjónustunni og á veturna fækkar ferðunum mikið.

Icelandair með tvær af hverjum þremur ferðum

Það er ekkert félag sem stendur fyrir jafn mörgum brottförum og Icelandair. Í júlí í ár og í fyrra er hlutfall ferða félagsins 64 prósent af öllu farþegaflugi frá Keflavíkurflugvelli. Það er örlítið minna en í júní þegar hlutdeild félagsins var 68,5 prósent. Ferðum Icelandair frá landinu fjölgaði um 9,75 prósent í júlí í samanburði við sama tíma í fyrra og voru brottfarirnar tæplega 900 talsins.

Helmings minnkun hjá Iceland Express

Það hafa orðið miklar breytingar á starfssemi Iceland Express á milli ára. Í fyrra flaug félagið til N-Ameríku en gerði hlé á því flugi í sumar. Ferðunum fækkaði því um 48 prósent á milli júlí í ár og í fyrra. Fyrirtækið er þó enn næststærsti aðilinn í millilandaflugi með 11,5 prósent af öllum brottförum. Hlutfallið var tæp 24 prósent á sama tíma á síðasta ári. Ferðir WOW air voru tæplega nítíu og vægi fyrirtækisins um 7 prósent eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan. Líkt og áður eru það Airberlin og SAS sem eru umsvifamestu erlendu flugfélögin á sumrin.

Vægi þeirra 5 stærstu á Keflavíkurflugvelli í júlí 2012:

  1. Icelandair 68,5%
  2. Iceland Express 11,5%
  3. WOW air 6,4%
  4. Airberlin 4,3%
  5. SAS 3,4%

NÝJAR GREINAR: Fjör á fjórtánda stræti í Washington
TENGDAR GREINAR: Vægi 5 stærstu í júní

Mynd: Wikicommons

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …