Samfélagsmiðlar

Næstum allir með töskur hjá Icelandair en helmingur hjá WOW

Það getur kostað allt að 3600 krónur að innrita eina tösku í flug frá Íslandi. Sum félög rukka aukalega fyrir farangur en önnur ekki. Hlutfall farþega sem ferðast aðeins með handfarangur er gjörólíkt hjá Icelandair og WOW air.

Níu af hverjum tíu farþegum Icelandair ferðast með meira en handfarangur en aðeins helmingur þeirra sem fljúga með WOW air skilar af sér tösku við innritun samkvæmt upplýsingum frá félögunum. Hlutfallið hjá WOW air breyttist lítið eftir að fyrirtækið tók upp farangursgjald sem nemur 2900 krónum fyrir hvern fluglegg.

Jólagjöf með eða án farangurs

Sex af þeim ellefu félögum sem halda uppi millilandaflugi héðan næsta sumar rukka fyrir farangur eins og greint var frá hér á síðunni um daginn (sjá hér). Sú staðreynd gerir verðsamanburð á fargjöldum snúnari en áður og flækir líka málin fyrir þá sem ætla að gefa jólagjafabréf félaganna í næsta mánuði. Því ef helmingur farþega WOW air ferðast með meira en handfarangur má búast við því að álíka hátt hlutfall þeirra sem fær gjafabréf félagsins á aðfangadagskvöld þurfi að bæta 5800 krónum við þegar ferðin er bókuð. Ódýrasta jólagjafabréf WOW air kostar 22.900 krónur en 31.900 krónur hjá Icelandair.

Enn fleiri gjöld

Það er ekki aðeins töskugjald sem bætist við hjá meginþorra flugfélaganna hér á landi. Sum þeirra taka þóknun fyrir greiðslur með kreditkortum og innheimta bókunargjald. Eins þurfa farþegar sem vilja tryggja sér ákveðin sæti að borga 650 til 2990 krónur fyrir þá þjónustu hjá sjö af félögunum ellefu. Ef það færist í aukana að fólk taki frá sæti mun það valda því að fjölskyldur og hópar, sem vilja sitja saman í vélinni, komast ekki hjá því að gera það einnig og borga fyrir það.

NÝJAR GREINAR: WOW ódýrast en easyJet langdýrastMesta og minnsta sætaplássið um borð
HÓTEL: Gerðu verðsamanburð á gistingu og bókaðu besta kostinn

Mynd: geishaboy500/Creative Commons

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …