Samfélagsmiðlar

Bestu söfn í heimi

Blaðamenn The Times settu nýverið saman lista yfir þau söfn sem þeim þykja áhugaverðust. Hér eru þau sem voru í tíu efstu sætunum.

Arkitektar komast varla í hóp stjörnuarkitekta nema þeir hafi teiknað skrautlega safnabyggingu í miðbæ eða á gömlu hafnarsvæði. Ekkert þeirra safna sem kemst á lista ferðaskríbenta The Times í Bretlandi er hins vegar til húsa í byggingum sem þykja sérstaklega eftirtektaverðar.

Innihaldið skiptir því ennþá mestu máli og svo virðist sem Bretarnir séu ánægðir með heimahagana því söfn í London eru áberandi á listanum.

Hér eru þau sem komust á topp tíu hjá breska Tímanum yfir áhugaverðastu söfn í heimi.

1. Smithsonian í Washington DC

Nítján söfn, gallerí og dýragarður heyra undir Smithsonian stofnunina í höfuðborg Bandaríkjanna. Ekkert safn er eins stórt og að mati Bretanna þá er þetta líka besta safn í heimi. Aðgangur að langstærstum hluta Smithsonian er ókeypis og öfugt við mörg söfn þá er hér opið á mánudögum.

LESTU LÍKA: Sjá og gera í Washington

2. British Museum í London

Þegar Bretar réðu lögum og logum út um allan heim voru margir dýrgripir fluttir til Lundúna og marga þeirra má skoða á British Museum í dag.

3. Akrópólis-safnið í Aþenu

Safnið við Akrópólisarhæð hefur að geyma þá fornmuni sem fundist hafa á og við hæðina sjálfa.

4. Sir John Soane´s Museum í London

Fyrir dauða sinn árið 1837 hafði arkitektinn Sir John Soane komið því þannig fyrir að heimili hans yrði opnað almenningi. John var víst svekktur með syni sína og vildi ekki að þeir myndu erfa húsið né alla þá listmuni sem hann hafði sankað að sér í gegnum ævina.

5. American Museum for Natural History í New York

Stærsti safír í heimi er 563 karöt og sá er hér til sýnis ásamt steypireið í fullri stærð og risaeðlubeinum.

6. Imperial War Museum í London

Á Imperial War Museum verða gestirnir margs fróðari um þær styrjaldir sem Bretar hafa tekið þátt í.

7. Topkapi Palace Museum í Istanbúl

Soldánar Ottómanveldisins höfðu það feikigott eins og sjá má í höll þeirra í Istanbúl í dag.

8. Versalir við Versailles í Frakklandi

Margt af því fína sem tileyrði Lúðvík fjórtánda og hans fólki er enn að finna í þessu fræga slotti fyrir utan París.

9. Victoria & Albert Museum í London

Það er mælt með því að gestir þessa fimmtíu þúsund fermetra safns séu vel skóaðir enda þarf að ganga mikið ætli maður sér að skoða alla þá tíu þúsund muni sem þar er að finna.

10. Kínverska þjóðminjasafnið í Peking

Helstu fornminjar Kínverja eru á þjóðminjasafninu í höfuðborginni.

Meðal annarra safna á lista The Times eru Gyðingasafnið í Berlín, Vasasafnið í Stokkhólmi og Víkingaskipasafnið í Osló.

HÓTEL: Gerðu verðsamanburð og bókaðu ódýrasta hótelið

 

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …