Samfélagsmiðlar

Borgar sig að greiða aukalega fyrir ákveðið sæti?

Tíu af þeim fimmtán flugfélögum sem fljúga til og frá Keflavík í sumar bjóða farþegum að taka frá ákveðin sæti gegn greiðslu. Samkvæmt athugun Túrista eru fáir sem nýta sér þennan valkost hjá Wow Air en mun fleiri hjá Easy Jet.

Það vilja sennilega langflestir sitja við hlið förunauta sinna í flugi. Sérstaklega þeir sem ferðast með börn. Tíu af þeim fimmtán flugfélögum sem fljúga til og frá Keflavík í sumar rukka farþegana fyrir sætisval. Verðið er á bilinu 600 til 3000 krónur, fyrir aðra leiðina, líkt og kom fram nýlegri verðkönnun Túrista.

Það bætast því nokkur þúsund krónur við fargjald fjölskyldu sem vill vera örugg með að sitja saman. Samkvæmt athugun sem Túristi hefur gert síðustu átta daga þá voru að jafnaði átta af hverjum tíu sætum í vélum Easy Jet frátekin daginn fyrir brottför. Hjá Wow Air var hlutfallið 13,5 prósent. Í könnuninni voru aðeins skoðuð flug frá Keflavík til Lundúna. Af niðurstöðum könnunarinnar að dæma þá eru farþegar Easy Jet mun líklegri til að taka frá sæti en þeir sem fljúga með Wow Air.

Ekki á vísan að róa

Á heimasíðu Easy Jet kemur fram að ávallt sé reynt að láta farþega með sama bókunarnúmer sitja saman. En miðað við hversu mörg sæti voru frátekin síðustu daga er ekki víst að það takist öllum tilvikum. Hjá Svanhvíti Friðriksdóttur, upplýsingafulltrúa Wow Air, fengust þær upplýsingar að það geti komið fyrir að sætum hafi verið úthlutað áður en innritun hefst. Í þeim tilfellum sé ekki öruggt að fólk fái sæti við hlið ferðafélaganna. Hún mælir því með að fólk sem ferðast með börn taki frá sæti. Fjögurra manna fjölskylda sem pantar venjuleg sæti hjá Wow Air greiðir samtals 7.920 krónur aukalega fyrir báðar leiðir.

Milljónatekjur

Miðað við hvað það kostar að nýta sér þessa þjónustu og það hlutfall farþega sem tekur frá sæti má búast við að félögin þéni að lágmarki um 30 þúsund krónur á sætisvalinu í hverju flugi. Á fyrri hluti mánaðarins fór Wow Air 174 ferðir og út frá því má áætla að tekjur félagsins af þessari þjónustu í júní verði að lágmarki um tíu milljónir.

 

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …