Samfélagsmiðlar

Vannýtt tækifæri í Flugstöð Leifs Eiríkssonar

Af þeim sautján flugfélögum sem bjóða upp á áætlunarferðir til og frá Keflavíkurflugvelli þá eru aðeins tvö sem gera farþegunum kleift að innrita sig sjálfa í flugstöðinni. Þessu er öfugt farið á flugvöllum nágrannaþjóðanna þó forsvarsmenn Isavia leggi áherslu á að sem flestir flugrekendur nýti sér tæknina til að bæta afköstin.

Bróðurpartur flugfélaganna sem fljúga til Kastrup hefur tengst sjálfsafgreiðslustöðvum Kaupmannahafnarflugvallar og stór meirihluti farþeganna innrita sig sjálfir í flug samkvæmt upplýsingum frá danska flugvellinum.

Í Flugstöð Leifs Eiríkssonar er staðan önnur því aðeins Delta og Icelandair nýta sjálfsagreiðslustöðvar í brottfararsalnum. Friðþór Eydal, upplýsingafulltrúi Isavia, segir að önnur félög kjósi að bjóða ekki slíka þjónustu þrátt fyrir ábendingar þar um. „Isavia telur að sjálfsinnritun veiti skilvirkari og betri þjónustu auk þess að bæta afköst flugstöðvarinnar og leggur áherslu á að sem flestir flugrekendur nýti sér þennan valkost líkt og raunin er víða erlendis, t.d. í Kaupamannahöfn,“ segir Friðþór og bætir því við að Isavia taki ekki gjald fyrir notkunina.

Hafa ber í huga að Icelandair stendur fyrir miklum meirihluta ferða til og frá landinu og þorra farþega í Kefavík stendur því þjónustan til boða. Samkvæmt upplýsingum frá Icelandair nýtir meira en helmingur farþega sér sjálfsafgreiðslustöðvar eða netsíðu félagsins til að tékka sig inn.

Lögðu niður innritunarborðin

Þeir sem fljúga með Easy Jet eiga að innrita sig á netinu og prenta út brottfararspjöld áður en þeir mæta út á flugvöll. Félagið hætti í vor að innrita við afgreiðsluborð og farþegarnir verða því allir með tölu að tékka sig inn á netinu og prenta út brottfararspjöld að lágmarki tveimur tímum fyrir brottför.

Wow Air hefur hingað til aðeins boðið upp á innritun við afgreiðsluborð en Svanhvít Friðriksdóttir, upplýsingafulltrúi Wow Air, segir að búist sé við því að farþegar félagsins geti nýtt sér sjálfsafgreiðsluna í Keflavík síðar á þessu ári.

TILBOÐ: 25% AFSLÁTTUR Í LONDONÞRIÐJA NÓTTIN FRÍ Í EDINBORG
NÝJAR GREINAR: 10 ráð fyrir flughrædda

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …