Samfélagsmiðlar

Hóta að fella niður frímiða fyrir flugáhafnir

Það eru ekki aðeins starfsmenn Icelandair sem standa í vinnudeilu þessa dagana því kollegar þeirra hjá Norwegian og Finnair eru einnig ósáttir við sín kjör. Forsvarsmenn norrænu flugfélaganna eru sagðir íhuga breytta starfsmannastefnu.

Í desember árið 2011 bauð Iceland Express flugmiða á starfsmannakjörum, eins og það var orðað í tilkynningu. Aðeins þurfti að greiða 2.475 krónur fyrir farið auk skatta en það er að minnsta kosti þrefalt ódýrara en lægstu fargjöldin eru í dag. Starfsmenn flugfélaga geta í einhverjum tilfellum aðeins greitt skattinn og því ferðast mjög ódýrt milli landa. Sambærilegar reglur gilda víða og samkvæmt frétt danska vefmiðilsins Checkin.dk íhuga stjórnendur Norwegian að fella niður þessi réttindi ef starfsmenn félagsins í Noregi og Danmörku vilja ekki ganga að kröfum þeirra um að gera aðskilda kjarasamninga eftir löndum.

Þetta yrði ekki í fyrsta skipti sem flugfélag grípur til þess konar aðgerða því samkvæmt frétt Checkin.dk voru allir þeir starfsmenn British Airways, sem lögðu niður störf í vinnudeilu árið 2010, sviptir réttinum á frímiðum.

Verktakar í stað fastra starfsmanna

Stjórnendur stærstu lággjaldaflugfélaga Evrópu hafa verið gagnrýndir fyrir að halda niðri kostnaði með því að ráða fólk á verktakasamningum og komast þannig hjá orlofs- og veikindagreiðslum líkt og Túristi greindi frá. Forsvarsmenn finnska flugfélagsins Finnair ætla hins vegar að taka upp álíka fyrirkomulag á nokkrum flugleiðum og ráða starfsmenn í gegnum dótturfélög í von um að snúa við rekstri félagsins. Á mánudag slitnaði hins vegar upp úr viðræðum forsvarsmanna Finnair og fulltrúa starfsmanna um þessar sparnaðaraðgerðir samkvæmt tilkynningu frá Finnair.

Í frétt Rúv um helgina kom fram að um þessar mundir eru kjaradeilur sjö hópa í flugþjónustunni hjá ríkissáttasemjara en gærkvöld af verkfalli starfsmanna Isavia frestað til 22. maí.

BÍLALEIGUBÍLAR: Gerðu verðsamanburð á bílaleigubílum
TILBOÐ: 15% AFSLÁTTUR Á HÓTELI VIÐ RÁÐHÚSTORGIÐ Í KÖBEN

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …