Samfélagsmiðlar

Þægilegt að fara lengri leiðina milli Stokkhólms og Helsinki

Það tekur innan við klukkutíma að fljúga milli höfuðborga Finnlands og Svíþjóðar en nærri tuttugu tíma að sigla. Seinni kosturinn getur þó verið betri og um leið skemmtileg tilbreyting frá amstrinu sem oft fylgir fluginu.

Þau eru á mörkum þess að geta kallast skemmtiferðaskip, fleyin sem sigla daglega út úr höfnunum í miðborgum Helsinki og Stokkhólms á leið í nætursiglingu yfir Helsingbotn. Seinnipartinn eru festar losaðar og komið til hafnar hinum megin klukkan tíu að morgni. Áður en farþegarnir leggjast til hvílu í káettunum geta þeir gefið sér góðan tíma í að fá sér að borða, kíkt í fríhöfnina og fylgst með skemmtiatriðum. Einnig er hægt að taka því sérstaklega rólega og liggja í heitum potti á útstíminu eða dást að skerjagarði Stokkhólms milli sauna-ferða. Þetta vita heimamenn og Svíar og Finnar eru því í miklum meirihluta um borð og aldursbilið er breitt. Afþreyingin um borð er nokkuð fjölbreytt og matseðlar veitingastaðanna eiga að ná til allra.

Fljótandi fríhöfn

Það eru margir sem fara þessa leið og skipin stór. Til dæmis er Silja Serenade, stærsta skipi Tallink Silja Line, tólf hæða hátt og þar er pláss fyrir nærri þrjú þúsund farþega. Það eru því nokkrir veitingastaðir um borð, barir, kaffihús, krakkaklúbbur heilsurækt, skemmtistaðir og spilavíti. En mest fer þó fyrir fríhöfninni enda kemur helmingur tekna skipafyrirtækjanna frá sölu á tollfrjálsum varningi. Úrvalið af snyrtivörum, víni, sælgæti og alls kyns varningi er gríðarlegt og margir sem ganga frá borði með mun meiri farangur en komið var með daginn áður.

Ódýrara en flug og hótel

Þeir sem vilja gera höfuðborgum Finnlands og Svíþjóðar skil í einni utanlandsferð borga að lágmarki tæpar tíu þúsund krónur fyrir flugmiða á milli. Tveggja manna káetta með baði, hjá Tallink Silja Line, kostar til að mynda álíka mikið og rúmar allt að fjóra farþega. Verðsamanburðurinn er því skipunum í vil þó munurinn minnki ef bókuð er káetta með útsýni út á haf eða meiri munaði. Maturinn um borð kostar hins vegar meira en greiða þarf á sambærilegum stöðum á landi. Á móti kemur að þeir sem fara sjóleiðina spara sér eina nótt á hóteli.

Icelandair flýgur daglega frá Keflavík til Stokkhólms og álíka oft til Helsinki. Það er því lítið mál fyrir íslenska túrista að fljúga til annarrar borgarinnar og heim frá hinni og það er næsta víst að sigling á milli höfuðborganna tveggja er eftirminnilegri en klukkutíma flugferð.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …