Samfélagsmiðlar

Tapa um 20 milljónum á dag á flugi út fyrir Evrópu

Af stærstu lágfargjaldaflugfélögum Evrópu er Norwegian það eina sem flýgur til N-Ameríku. Sú viðbót við leiðakerfi félagsins hefur reynst dýrkeypt.

 

 

Af stærstu lágfargjaldaflugfélögum Evrópu er Norwegian það eina sem flýgur til N-Ameríku. Sú viðbót við leiðakerfi félagsins hefur reynst dýrkeypt.

Vöxtur norska flugfélagsins Norwegian hefur verið hraður síðustu ár og félagið er í dag þriðja umsvifamesta lágfargjaldaflugfélagið í Evrópu og annað stærsta flugfélag Norðurlanda.

Á síðasta ári hóf félagið að fljúga til Bandaríkjanna og Bangkok í Taílandi frá höfuðborgum Skandinavíu og nýlega bættist við flug milli London og New York. Áður en þessi útrás Norwegian hófst höfðu forsvarsmenn evrópskra lágfargjaldaflugfélaga látið sér nægja að fljúga með farþega innan álfunnar og í undantekningartilvikum til N-Afríku.

Milljón norskar á dag

Í flug sitt til Bandaríkjanna og Taílands hefur Norwegian notað Boeing Dreamliner þotur, þar á meðal vélar sem FL-Group hafði fest kaup á á sínum tíma. Vélarnar hafa hins vegar bilað oft og reglulega og hefur Boeing meðal annars þurft að kyrrsetja þær í lengri tíma. Norwegian hefur því þurft að leigja vélar og hefur það reynst kostnaðarsamt. Samkvæmt útreikningum danska ferðamiðilsins Check-in.dk hefur Norwegian tapað sem nemur einni norskri milljón á dag á áætlunarfluginu út fyrir Evrópu. Það jafngildir um tuttugu íslenskum milljónum á dag.

Í viðtali við Túrista í fyrra sagði forstjóri félagsins að það krefðist gífurlegs fjármagns að byggja upp nauðsynlegt kerfi til að halda uppi áætlunarflugi milli Bandaríkjanna og Evrópu. Það virðist hafa komið á daginn samkvæmt nýjustu afkomutölum.

Segir fargjöld fara lækkandi

Í síðustu viku tilkynntu forsvarsmenn WOW air að þeir myndu hefja áætlunarflug til Bandaríkjanna á næsta ári. Af því tilefni sagði Lasse Sandaker-Nielsen, talsmaður Norwegian, í samtali við Túrista, að það væri fagnaðarefni að fleiri lágfargjaldaflugfélög keppi við þau hefðbundnu um farþega á leið yfir hafið. „Það skilar sér í fleiri valmöguleikum fyrir kúnnana og fargjöldin lækka. Lágfargjaldaflugfélögin munu búa til nýjan markað í ferðalögum á lengri flugleiðum líkt og þau hafa gert á styttri leiðum, t.d. innan Evrópu“.

Norwegian flýgur hingað til lands frá Osló og Bergen.

SÉRVALIN HÓTEL Á VEGUM TABLET HOTELS:

PARIS: PARADISPARISFRÁ 17ÞÚS KR.KÖBEN: HOTEL 27 – FRÁ 20ÞÚS KR.LONDON: ROCKWELL – FRÁ 17ÞÚS KR. NEW YORK: NIGHT HOTEL – FRÁ 14ÞÚS KR.

 

Nýtt efni

Um síðustu mánaðamót var greint frá því á borgarvef Amsterdam að innan marka hennar væri að finna 10 snjalldælur sem ökumenn gætu nýtt sér án endurgjalds. Það sem greinir snjalldælu frá þessum hefðbundnu, sem ökumenn geta nálgast víða til að dæla lofti í bíldekkin, er að þær tryggja að þrýstingur sé réttur. Margir ökumenn hafa …

Eins og raunin var í gær, þá fá ferðamenn ekki að fara upp á Akrópólishæðina í Aþenu um miðjan daginn vegna óvenjulega mikils hita miðað við árstíma. Engum verður hleypt upp á hæðina frá hádegi til klukkan fimm síðdegis. Sama gildir um aðra fornleifastaði í landinu, sem ferðamenn sækjast eftir að skoða. Allir sem hafa …

Í byrjun síðasta vetrar hóf Easyjet að fljúga tvisvar í viku milli London og Akureyrar. Aldrei áður höfðu áætlunarferðir verið í boði á þessari flugleið og íbúar á Norðurlandi tóku þessari nýjung fagnandi og voru í meirhluta sætanna í þotum breska flugfélagsins. Þetta mátti sjá á tölum norðlenska gististaða því breskum gestum fjölgaði ekki ýkja …

Ákvörðun Evrópusambandsins um að leggja allt að 38,1 prósents viðbótartoll á kínverska rafbíla vekur áhyggjur margra í alþjóðlega viðskiptaheiminum. Verndartollum er ætlað að hemja samkeppni að utan, reisa varnir á heimavelli, en leiða auðvitað gjarnan til þess að mótaðilinn svarar fyrir sig. Það óttast einmitt evrópskir framleiðendur, sem háðir eru viðskiptum við Kína, að gerist …

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðskiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …