Samfélagsmiðlar

Draga úr Kaupmannahafnarflugi

Það stóð til að vélar WOW air myndu fljúga daglega til Kaupmannahafnar eftir áramót.
Ferðunum hefur hins vegar verið fækkað fyrstu mánuði næsta árs.

Það stóð til að vélar WOW air myndu fljúga daglega til Kaupmannahafnar eftir áramót. Ferðunum hefur hins vegar verið fækkað fyrstu mánuði næsta árs.

Kaupmannahöfn er einn vinsælasti áfangastaður íslenskra ferðamanna og heldur borgin sessi sínum þó framboð á flugi héðan hafi aukist. Þannig hafa Íslendingar bókað um tíund fleiri gistinætur í borginni í ár sem er álíkal aukning og hefur orðið í utanferðum landans á sama tímabili. Flugið hingað er líka reglulega á lista yfir þá tíu áfangastaði sem oftast er flogið til frá Kaupmannahafnarflugvelli.

Í byrjun árs fékk norska flugfélagið Norwegian leyfi fyrir áætlunarflugi milli Keflavíkur og Kastrup en ekkert varð úr þeim áætlunum. Icelandair og WOW air verða því áfram ein um þessa flugleið. Yfir vetrarmánuðina býður Icelandair upp á allt að fimmtán ferðir í viku til höfuðborgar Danmerkur en ferðir WOW air eru sjö til tíu. Í flugáætlun WOW air er gert ráð fyrir daglegu morgunflugi til Kaupmannahafnar frá Keflavík fyrstu þrjá mánuði næsta árs en í bókunarvélinni á heimasíðu félagsins hefur ferðunum fækkað niður í allt að þrjár í viku. Næsta febrúar mun WOW air því bjóða upp á sextán ferðir til Kaupmannahafnar en þær voru tuttugu og fjórar í febrúar í ár. Það jafngildir þriðjungs samdrætti. Ekki fást skýringar á þessum breytingum hjá WOW air.

Icelandair hefur styrkt stöðu sína í Kaupmannahöfn

Líkt og Túristi greindi frá þá fór markaðshlutdeild Icelandair í Kaupmannahafnarfluginu niður í allt að 55 prósent eftir að Iceland Express hóf starfsemi. Icelandair hefur hins vegar styrkt stöðu sína síðustu ár og í fyrra fóru um þrír af hverjum fjórum farþegum á þessari flugleið með Icelandair. Hafa ber í huga að leiðakerfi Icelandair byggir á flugi yfir hafið með millilendingu í Keflavík og hluti farþega félagsins í Kaupmannahöfn er því ekki á leið til Íslands heldur til N-Ameríku.

Kaupmannahöfn er sú borg sem næst oftast er flogið til frá Keflavík. Aðeins er flogið oftar til London samkvæmt mánaðarlegum talningum Túrista.

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …