Samfélagsmiðlar

Hlutfall íslenskra farþega hjá Icelandair hefur ekki verið lægra

icelandair radir

Bilið á milli í íslenskra farþega Icelandair og þeirra sem aðeins millilenda á Keflavíkurflugvelli hefur breikkað ört síðustu ár. Bilið á milli í íslenskra farþega Icelandair og þeirra sem aðeins millilenda á Keflavíkurflugvelli hefur breikkað ört síðustu ár. Með auknum umsvifum félagsins gæti vægi íslenskra farþega dregist enn frekar saman.
Innan við sjötti hver farþegi Icelandair á síðasta ári hóf ferðalagið á Íslandi en um helmingur farþega félagsins millilenti aðeins á Keflavíkurflugvelli á leið sinni yfir hafið. Fyrir sjö árum síðan voru íslensku farþegarnir hins vegar fjölmennari en þeir sem millilentu. Vægi þessara tveggja hópa hefur gjörbreyst síðustu ár eins og sjá má á súluritinu hér fyrir neðan sem byggir á árlegum skýrslum um farþegafjölda sem finna má á heimasíðu Icelandair Group.

Bilið gæti breikkað áfram

Í skýrslunum er farþegum skipt í þrjá hópa; „From“ eru farþegar frá Íslandi, „To“ eru farþegar á leið til Íslands og „Via“ er hópurinn sem millilendir á Íslandi. Samkvæmt upplýsingum frá Icelandair skiptust farþegar félagsins áður fyrr nokkuð jafnt á milli þessara þriggja hópa en núna eru þeir sem koma frá Íslandi lang fámennastir.
Eins og kom fram í nýlegu viðtali Túrista við Birki Hólm Guðnason, framkvæmdastjóra Icelandair, þá búast forsvarsmenn fyrirtækisins við því að hlutfall farþega frá Íslandi muni áfram lækka með auknum umsvifum. Í fyrra flugu 2,6 milljónir farþega með Icelandair sem er um 85 prósent aukning frá árinu 2008.

 
Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …