Samfélagsmiðlar

Mikill samdráttur í flugbókunum vegna verkfalls

norwegian velar860

Á meðan flugvélarnar eru fastar á jörðu niðri þá dregur verulega úr farmiðapöntunum og það fengu eigendur næststærsta flugfélags Norðurlanda að reyna í síðasta mánuði. Á meðan flugvélarnar eru fastar á jörðu niðri þá dregur verulega úr farmiðapöntunum og það fengu eigendur næststærsta flugfélags Norðurlanda að reyna.
Ríflega sjö hundruð flugmenn Norwegian lögðu niður störf fyrstu tíu dagana í síðasta mánuði. Fella þurfti niður nær allt flug félagsins innan Skandinavíu þessa daga en ferðir til annarra landa gengu nær snurðulaust fyrir sig. Til að mynda þurfti aðeins að hætta við eina ferð félagsins til Íslands í mars.

Hlutabréfin ruku upp

Talið er að ferðaplön 150.000 farþega hafi riðlast vegna verkfallsaðgerðanna og þær hafi kostað Norwegian um sex milljarða króna. Þriðjung af tapinu má rekja til tekjumissis vegna lítillar farmiðasölu á meðan á vinnustöðvuninni stóð samkvæmt tilkynningu sem félagið sendi frá sér fyrir helgi. Þrátt fyrir þessi neikvæðu tíðindi þá rauk hlutabréfaverð í Norwegian upp um sextán prósent á föstudaginn. 

SAS græddi á verkfallinu

Á Norðurlöndunum er SAS eina flugfélagið sem er stærra en Norwegian og verkfallið kom helsta keppinautnum vel. Farþegum SAS fjölgaði nefnilega um 6,1 prósent í mars og viðurkenna stjórnendur SAS fúslega að þessi jákvæða þróun skrifast að miklu leyti á vinnustöðvunina hjá Norwegian.
Nærri þrjú af hverjum fjórum sætum í vélum SAS voru skipuð í mars og hjá Norwegian var hlutfallið 84,2 prósent. Líkt og kom fram í frétt Túrista í síðustu viku þá var sætanýtingin hjá Wow air 90 prósent í síðasta mánuði og hjá Icelandair var hún 82,7 prósent.

 
Nýtt efni

Um síðustu mánaðamót var greint frá því á borgarvef Amsterdam að innan marka hennar væri að finna 10 snjalldælur sem ökumenn gætu nýtt sér án endurgjalds. Það sem greinir snjalldælu frá þessum hefðbundnu, sem ökumenn geta nálgast víða til að dæla lofti í bíldekkin, er að þær tryggja að þrýstingur sé réttur. Margir ökumenn hafa …

Eins og raunin var í gær, þá fá ferðamenn ekki að fara upp á Akrópólishæðina í Aþenu um miðjan daginn vegna óvenjulega mikils hita miðað við árstíma. Engum verður hleypt upp á hæðina frá hádegi til klukkan fimm síðdegis. Sama gildir um aðra fornleifastaði í landinu, sem ferðamenn sækjast eftir að skoða. Allir sem hafa …

Í byrjun síðasta vetrar hóf Easyjet að fljúga tvisvar í viku milli London og Akureyrar. Aldrei áður höfðu áætlunarferðir verið í boði á þessari flugleið og íbúar á Norðurlandi tóku þessari nýjung fagnandi og voru í meirhluta sætanna í þotum breska flugfélagsins. Þetta mátti sjá á tölum norðlenska gististaða því breskum gestum fjölgaði ekki ýkja …

Ákvörðun Evrópusambandsins um að leggja allt að 38,1 prósents viðbótartoll á kínverska rafbíla vekur áhyggjur margra í alþjóðlega viðskiptaheiminum. Verndartollum er ætlað að hemja samkeppni að utan, reisa varnir á heimavelli, en leiða auðvitað gjarnan til þess að mótaðilinn svarar fyrir sig. Það óttast einmitt evrópskir framleiðendur, sem háðir eru viðskiptum við Kína, að gerist …

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðskiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …