Samfélagsmiðlar

Óeðlilegt að ríkisstarfsmenn þiggi vildarpunkta

flugtak 860

Framkvæmdastjóri Félags atvinnurekenda segir algjört grundvallaratriði að tekið verði fyrir að sporslur til ríkisstarfsmanna Undirbúningur er hafin á útboði á farmiðakaupum ríkisins. Framkvæmdastjóri Félags atvinnurekenda segir algjört grundvallaratriði að tekið verði fyrir að sporslur til ríkisstarfsmanna.
Kaup hins opinbera á flugmiðum eru talin vera það umfangsmikil að leita skuli tilboða í þau á nýjan leik. Þetta kemur fram í úrskurði kærunefndar útboðsmála sem birtur var í síðustu viku í máli WOW air gegn fjármálaráðuneytinu. Lagði nefndin það fyrir fjármálaráðuneytið að farmiðakaup ríkisins til og frá Íslandi verði boðin út. Samkvæmt upplýsingum Túrista frá Ríkiskaupum þá er gagnaöflun hafin fyrir þess háttar útboð. 
Fyrir rúmum fjórum árum bauð ríkið síðast út kaup sín á farmiðum og þá bárust tilboð frá Icelandair og Iceland Express og var þeim báðum tekið. Forsvarsmenn Iceland Express kærðu þá niðurstöðu og sögðust lítil viðskipti hafa fengið frá hinu opinbera þrátt fyrir samninginn. Iceland Express hætti starfsemi haustið 2012.

Tóku óhagstæðu tilboði

Forsvarsmenn Félags atvinnurekenda hafa lengi talað fyrir því að nýtt útboð verði haldið og í svari til Túrista segir Ólafur Stepenhensen, framkvæmdastjóri samtakanna, að flugmiðakaupin skuli bjóða út á Evrópska efnahagssvæðinu og allir eigi að hafa jafnan rétt á að taka þátt. „Það er mikilvægt að samkeppnin verði sem virkust til að ná sem mestri hagkvæmni. Það á því að taka tilboðum sem eru fjárhagslega hagkvæm en það er líka mikilvægt að hafna tilboðum sem eru það ekki. Síðast þegar flugmiðakaup voru boðin út var tekið tveimur tilboðum, lágu boði frá Iceland Express og jafnframt háu boði frá Icelandair. Kærunefnd útboðsmála komst síðar að þeirri niðurstöðu að síðarnefnda tilboðið hefði verið svo óhagstætt að því hefði ekki átt að taka. Niðurstaðan varð hins vegar sú að ríkið beindi áfram viðskiptum sínum aðallega til félagsins sem bauð lakari kjör.“

Vildarpunktar eiga ekki að vera í boði

Ólafur segir jafnframt að það sé algjört grundvallaratriði að tekið verði fyrir það að einstaka bjóðendur geti boðið starfsmönnum ríkisins sporslur fyrir að beina viðskiptum sínum til þeirra. „Það er í hæsta máta óeðlilegt að ríkisstarfsmenn þiggi vildarpunkta til persónulegra nota vegna flugferða sem skattgreiðendur hafa borgað fyrir. Um þetta gilda engar reglur, þrátt fyrir ábendingar m.a. Ríkisendurskoðunar.“ 

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …