Samfélagsmiðlar

Þotur íslensku flugfélaganna vel nýttar í maí

saeti icelandair wow

Vélar Icelandair og WOW air voru vel nýttar í maí en félögin notast við ólíkar aðferðir til að reikna út sætanýtinguna. Vélar Icelandair og WOW air voru vel nýttar í maí en félögin notast við ólíkar aðferðir til að reikna út sætanýtinguna. 
Í maí síðastliðnum stóðu Icelandair og WOW air undir nærri átta af hverjum tíu áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli. Bæði félög juku framboð á ferðum í mánuðinum umtalsvert frá sama tíma í fyrra. Aukningin hjá Icelandair skýrist þó m.a. af því að fella þurfti niður ferðir hjá félaginu sl. vor vegna yfirvinnubanns og verkfalls flugmanna.

Ekki sama formúla

Þrátt fyrir aukna umferð á vegum flugfélaganna tveggja þá voru farþegarými vélanna vel nýtt í maí. Hjá WOW air var 86 prósent sætanna skipuð og hjá Icelandair var hlutfallið 79,7 prósent en það var 77,5 prósent í maí í fyrra. Þess ber þó að geta að forsvarsmenn íslensku flugfélaganna beita mismunandi aðferðum til að reikna út nýtingu sætanna. Hjá Icelandair er hlutfallið reiknað út frá fjölda floginna kílómetra og vega þá flugferðir þyngra þegar flogið er lengra, t.d. til N-Ameríku. Þessa aðferð nota flugfélög sem skráð eru á hlutabréfamarkað og einnig eru frífarþegar ekki teknir með. Hjá WOW er sætanýtingin hlutfall frátekinna sæta um borð í vélum félagsins en að sögn Skúla Mogensen, forstjóra félagsins, eru frímiðar hjá WOW ekki það margir að þeir hafi áhrif á sætanýtinguna.

easyJet með enn betri nýtingu

Breska lággjaldaflugfélagið easyJet er umsvifamikið í Íslandsflugi og í maí voru 91,6 prósent sætanna um borð í öllum vélum félagsins seld. Þetta hlutfall á við allar ferðir félagsins en ekki bara í fluginu til og frá Íslandi. Hjá tveimur stærstu flugfélögum Norðurlandanna var þróunin í maí hins vegar misjöfn, hjá Norwegian jókst hlutfall seldra sæta umtalsvert og var 84,9 prósent en nýtingin féll hjá SAS úr 77 prósentum niður í 73,6 prósent.

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …