Samfélagsmiðlar

Þriðjungi lengur að fljúga styttri leið

Þeir sem fara með Icelandair til Glasgow eru rétt um tvo tíma í háloftunum en þeir sem fljúga með félaginu til Aberdeen eru nærri þrjá tíma á leiðinni þó síðarnefnda borgin sé nær Keflavíkurflugvelli.

icelandair flug

Um langt skeið hefur Icelandair boðið upp á áætlunarflug til skosku borgarinnar Glasgow og í dag hóf félagið sölu á miðum til Aberdeen á austurströnd Skotlands. Það er Flugfélag Íslands, systurfélag Icelandair, sem mun sjá um flugið til þessa nýja áfangastaðar og verður ein af Bombardier farþegavélum félagsins nýtt í flugið. Samkvæmt heimasíðu Icelandair mun það taka Bombardier vélina tvo tíma og fimmtíu mínútur að fljúga héðan til Aberdeen. Flugleiðin er 1.314 kílómetrar sem er 55 kílómetrum styttri leið en fara þarf til Glasgow. Hins vegar tekur flugið til þeirrar borgar aðeins tvo tíma og fimm mínútur enda eru ferðirnar þangað farnar á Boeing þotum Icelandair. Það tekur því farþega Icelandair ríflega þriðjungi lengri tíma að fljúga til Aberdeen en til Glasgow. Ódýrustu fargjöldin til borganna tveggja eru þó hin sömu eða 17.205 krónur samkvæmt athugun Túrista.

Íslendingar halda ekki lengur uppi fluginu

Eins og áður segir hefur Glasgow verið hluti að leiðakerfi Icelandair í áratugi og í dag flýgur félagið þangað fimm sinnum í viku. Flugleiðin hefur þó ekki alltaf gengið vel og sumarið 2009 lagði Icelandair til að mynda niður flug milli Íslands og Glasgow. Veturinn eftir tók félagið upp þráðinn að nýju en þá með því að sameina ferðirnar þangað og til ensku borgarinnar Manchester. Vélarnar fóru þá frá Keflavíkurflugvelli til Englands og þaðan yfir til Glasgow og svo heim á ný. Í tilkynningu frá Icelandair kom fram að ástæðan fyrir þessu hringflugi væri sú að flugið til borganna tveggja hefði byggt að verulegu leiti á ferðum íslenskra farþega en vegna gengisþróunar hefði dregið mjög úr utanferðum Íslendinga.
Í dag er hlutfall íslenskra farþega Icelandair hins vegar 15 prósent og reiknar forstjóri félagsins með að það lækki áfram. Íslendingar halda því ólíklega uppi flugleiðum hjá Icelandair í dag líkt og raunin var með flugið til Manchester og Glasgow fyrir nokkrum árum síðan.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …