Samfélagsmiðlar

Vilja áframhaldandi samstarf þrátt fyrir aukna samkeppni

Í vor tvöfaldar skandinavíska flugfélagið SAS umsvif sín hér á landi og eykur samkeppnina við íslensku flugfélagin í Boston. Það mun samt ekki binda enda á lang samstarf SAS og Icelandair.

sas icelandair

Um áratuga skeið hafa Icelandair og SAS átt í nánu samstarfi um ferðir milli Norðurlanda. Áætlunarflug félaganna, á ákveðnum flugleiðum, eru til að mynda samkennd sem þýðir að flugnúmer SAS eru notuð við flug Icelandair og öfugt. SAS sem er stærsta flugfélag Norðurlanda hóf að fljúga beint til Íslands árið 1988 frá Kaupmannahöfn en hafði áður millilent hér í flugi sínu milli Danmerkur og Grænlands. SAS lagði hins vegar niður flugið hingað frá Kaupmannahöfn í kringum aldarmótin en hefur síðustu ár boðið upp reglulegar ferðir hingað til lands frá Ósló.

Herja á vígi hvors annars

Nýverið tilkynntu forsvarsmenn SAS hins vegar að frá og með mars næstkomandi gætu farþegar félagsins flogið beint hingað frá Kaupmannahöfn allt árið um kring. Á sama tíma ætlar SAS einnig að hefja áætlunarflug til Boston en sú borg hefur verið helsta vígi Icelandair vestanhafs. Tilkynning SAS um þessar nýju flugleiðir kom stuttu eftir að Icelandair hóf sölu á farmiðum til Chicago en sú borg hefur verið hluti að leiðakerfi SAS um langt skeið. Þrátt fyrir að samkeppni fyrirtækjanna tveggja aukist verulega í byrjun næsta árs þá vilja forsvarsmenn þeirra að halda samstarfinu áfram. Í viðtali við Túrista á mánudag sagði Simon Pauck Hansen, forstöðumaður hjá SAS, að það væri ekki á dagskrá félagsins að hætta samvinnunni við Icelandair enda hefði hún reynst SAS vel og það myndi koma sér á óvart ef stjórnendur Icelandair myndu slíta samstarfinu í ljósi aukinnar samkeppni. Guðjón Arngrímsson, talsmaður Icelandair, segir breytingar á samvinnunni ekki á dagskrá. „Við erum í góðu samstarfi við SAS og gerum ráð fyrir að það muni halda áfram.”

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …