Samfélagsmiðlar

Nýr framkvæmdastjóri Stjórnstöðvar þarf ekki að hafa reynslu af ferðaþjónustu

erlendir ferdamenn

Þó Stjórnstöð ferðamála hafi aðeins verið starfrækt nú í vetur þá hafa verið gerðar breytingar á rekstrarformi og nýr yfirmaður verður ráðinn. Þó Stjórnstöð ferðamála hafi aðeins verið starfrækt nú í vetur þá hafa verið gerðar breytingar á rekstrarformi og nýr yfirmaður verður ráðinn. Honum er ætlað að móta íslenska ferðaþjónustu til framtíðar en þarf ekki að hafa þekkingu eða reynslu úr geiranum frekar en forveri hans.
Ráðning Harðar Þórhallssonar sem yfirmanns nýstofnaðrar Stjórnstöðvar ferðamála var umdeild síðastliðið haust. Meðal annars vegna þess að hann var ráðinn án auglýsingar og hafði ekki praktíska reynslu úr ferðageiranum heldur aðallega úr lyfjaiðnaði. Hörður lætur nú af störfum og um helgina var auglýst eftir nýjum framkvæmdastjóra. Í auglýsingunni segir að leitað sé eftir öflugum leiðtoga sem er reiðubúinn til að leggja sitt að mörkum við að móta framtíð íslenskrar ferðaþjónustu. Hins vegar er ekki nú, frekar en áður, gerð krafa um að yfirmaður Stjórnstöðvar hafi þekkingu eða reynslu í ferðaþjónustu. Aðeins að tilgreint að viðkomandi þurfi að hafa háskólamenntun sem nýtist í starfi. Yfirgripsmikil reynsla af verkefnastjórn, stefnumótunarvinnu og áætlanagerð er einnig nauðsynleg ásamt öðru. Umsóknarfrestur rennur út í lok mánaðar.

Kemur festu á reksturinn

Upphaflega voru það stjórnvöld, Samtök ferðaþjónustunnar og Samtök sveitarfélaga sem stóðu að stofnun Stjórnstöðvar og ætlunin að starfrækja hana fram til ársins 2020. Samkvæmt tilkynningu frá atvinnuvegaráðuneytinu í byrjun mánaðar hefur nú verið stofnað rekstrarfélag um Stjórnstöðina og það að helmingi í eigu ríkissjóðs og hinn helmingurinn hjá Samtökum ferðaþjónustunnar. Þórir Hrafnsson, upplýsingafulltrúi atvinnuvegaráðuneytisins, segir í svari til Túrista að með þessari breytingu sé einfaldlega verið að koma á fót félagi um almennan rekstur og starfsmannamál Stjórnstöðvarinnar. Aðspurður um hvernig þetta verði félaginu til framdráttar segir Þórir að þetta komi festu á reksturinn en breyti í sjálfu sér engu um þau verkefni sem eru á borði Stjórnstöðvarinnar. 

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …