Samfélagsmiðlar

Hvaða borgir bætast næst við leiðakerfi Keflavíkurflugvallar?

vegas prag

Mögulega getum við flogið beint þessara áfangastaða í nánustu framtíð. Nú þegar hefur verið tilkynnt um nokkra nýja áfangastaði fyrir næsta sumar fleiri nýjungar eru í pípunum. Túristi gerir hér tilraun til að spá fyrir um hvaða borgir eru líklegastar.
Dresden, Katowice, Miami, Nürnberg, Philadelphia, Tampa og Trieste eru þær borgir sem vitað er að bætast við flugáætlun flugfélaganna í Leifsstöð. Og samkvæmt athugun Túrista meðal forsvarsmanna þeirra flugfélaga sem fljúga til og frá landinu er ekki útlit fyrir að flugleiðir muni falla niður á næsta ári. Hugsanlega fækkar ferðunum þó á einhverja staði, til dæmis ef Airberlin hættir flugi frá Hamborg og Munchen, en heilt yfir virðist Íslandsflug erlendu flugfélaganna hafa gengið vel í ár. Það var til að mynda raunin hjá hinu spænska Iberia Express líkt og Túristi greindi frá í gær.
Það eru hins vegar Icelandair og WOW air sem standa undir bróðurparti allra flugferða til og frá Keflavíkurflugvelli og nýverið birti Icelandair áætlun sína fyrir næsta ár og bætast tveir bandarískir áfangastaðir við leiðakerfi félagsins á næsta ári. Von á fleiri nýjungum í áætlun WOW air líkt og kom fram í viðtali Túrista við Skúla Mogensen sl. föstudag.

En hvaða borgir gætu félögin bætt við á næsta ári eða kannski á þarnæsta? Túristi gerir hér tilraun til að spá fyrir um það þó ennþá hafi aðeins einn af þeim fjórum stöðum sem Túristi reiknaði með í fyrra komist á kortið. En reyndar er flug hafið til þriggja af þeim fjórum sem voru á listanum sem birtur var fyrir þremur árum. Spáin með sama sniði og í fyrra, fyrst koma borgir sem talið er líklegar til að bætast við og svo kemur listi yfir flugleiðir þar sem aukin samkeppni gæti verið í kortunum. 

Mögulegir nýir áfangastaðir:

Prag
Síðastliðið sumar stóð til að helsta flugfélag Tékka myndi fljúga hingað til lands frá Prag en ekkert varð úr því. Ef Czech Airlines grípur ekki gæsina er ekki ósennilegt að Wizz Air bæti enn frekar við Íslandsflug sitt. Tékkneskir ferðamenn eru nokkuð margir hér á landi og tölurnar sýna að þeir eru líklegri en margir aðrir ferðamenn hér á landi til að dvelja út á landsbyggðinni.
Smelltu til að bera saman verð á tengiflugi til Prag
Las Vegas
Bandaríski dollarinn stendur sterk um þessar mundi og áhugi Bandaríkjamanna á ferðalögum út fyrir landsteinana eru því mikill. Í kringum spilavítaborgina Las Vegas er kannski ekki stór markaður fyrir ferðalanga á leið til Evrópu en borgin mikið aðdráttarafl fyrir Evrópubúa þrátt fyrir dýran dollar. Túristi reiknar því með að annað hvort íslenska félagið hefji flug þangað fyrr en síðar.
Smelltu til að bera saman verð á tengiflugi til Las Vegas
Calgary
Bæði íslensku flugfélögin bjóða upp á flug til Kanada og ekki er langt síðan að stjórnendur Air Canada létu umsvif Icelandair í Edmonton í Alberta-fylki fara svo í taugarnar á sér að þeir skáru niður flug sitt frá þaðan til Evrópu. Þar í borg voru heimamenn hvort eð er ornir langþreyttir á að þurfa sífellt að fljúga til Evrópu í gegnum Calgary þar sem Air Canada er með stóra starfsstöð. Og kannski sjá stjórnendur Air Canada tækifæri í að hefja flug þaðan til Íslands og reyna þannig að koma fram hefndum. Þess má geta að talsmaður Air Canada segir í svari til Túrista að engin plön séu um flug til Íslands á næstunni.
Smelltu til að bera saman verð á tengiflugi til Calgary
Ljubljana
Reglulega er boðið upp á pakkaferðir héðan til hinnar fallegu höfuðborgar Slóveníu en kannski er þess ekki langt að bíða að þotum Adria flugfélagsins verði reglulega lagt upp að Flugstöð Leifs Eiríkssonar. Félagið er nú þegar með sex áfangastaði í Skandinavíu og gæti sett stefnuna á Ísland næsta sumar. Þangað til má komast nærri Lublijana með nýju flugi Primera Air til Trieste sem hefst næsta sumar.
Smelltu til að bera saman verð á tengiflugi til Ljubljana

Hugsanlega aukin samkeppni:

Seattle
Umsvif Icelandair í fjölmennustu borginni í norðvesturhluta Bandaríkjanna hafa aukist hratt síðustu ár og telja verður líklegt að fyrr eða síðar spreyti WOW sig á þessari leið eða jafnvel Delta sem býður upp á flug frá borginni til Evrópu. Delta hefur flogið hingað um árabil frá New York og í sumar bauð félagið í fyrsta sinn upp á flug hingað frá Minneapolis en áður hafði Icelandair verið eitt um flugið þaðan.
Zurich
Svisslendingar eru á ferðinni þessi misserin enda er frankinn þeirra sérstaklega sterkur og reyndar hefur hann hækkað svo mikið að svissnesk ferðaþjónusta kvartar sáran. Swiss, stærsta flugfélag heimamanna, virðist ekki vera á leiðinni til Íslands þó þotur systurfélaganna (Lufthansa, Eurowings og Austrian) sjáist daglega við Leifsstöð yfir sumarmánuðina. Hins vegar gæti WOW sótt í svissneska markaðinn á ný en félagið flaug þangað á upphafsárum sínum. Í dag flýgur Icelandair héðan til Zurich frá vori og fram á haust.
Denver
Hátt gengi dollarans gerir það að verkum að umsvif íslensku flugfélaganna aukast vestanhafs og til að mynda eru báðir nýju áfangastaðir Icelandair í Bandaríkjunum. Síðustu fjögur ár hefur félagið flogið reglulega til Denver sem er inn í miðju landi á meðan WOW air einbeitir sér ennþá að flugi til borga á austur- og vesturströnd Bandaríkjanna. Airbus þotur félagsins gætu hins vegar farið að setja stefnuna á Denver á næstunni.

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …