Samfélagsmiðlar

easyJet verður umsvifamest í flugi héðan til London

easyjet 2017

Þrátt styrkingu krónu og veikingu punds er eftirspurn eftir Íslandsferðum frá Bretlandi það mikil að forsvarsmenn stærstu flugfélags landsins ætla að fjölga ferðunum hingað í vetur. Þrátt styrkingu krónu og veikingu punds er eftirspurn eftir Íslandsferðum frá Bretlandi það mikil að forsvarsmenn stærstu flugfélags landsins ætla að fjölga ferðunum hingað í vetur. 
Flugsamgöngur milli Íslands og Bretlands ná hámarki yfir vetrarmánuðina og sérstaklega í febrúar þegar gefin eru vikufrí í breskum skólum. Umferðin dregst smávægilega saman yfir sumarmánuðina enda koma Bretar hingað í mun meira mæli utan háannatíma. Í febrúar í fyrra flugu til að mynda um 43 þúsund Bretar frá Keflavíkurflugvelli en þeir voru samtals 51 þúsund í júní, júlí og ágúst. Í nýliðnum febrúar fjölgaði breskum ferðamönnum um tíu prósent en þá voru farnar 427 áætlunarferðir héðan til breskra flugvalla og þar af voru brottfarirnar til Lundúna 268 talsins samkvæmt talningum Túrista. Að jafnaði var því því flogið um 15 sinnum á dag frá Keflavíkurflugvelli til Bretlands og þar af voru ferðirnar tíu til höfuðborgarinnar. En London er sú borg sem langoftast er flogið til frá Keflavíkurflugvelli.

Áframhaldandi mikil eftirspurn eftir Íslandi

Hingað til hefur Icelandair staðið fyrir flestum ferðum milli Íslands og bresku höfuðborgarinnar og fóru þotur félagsins til að mynda 23 ferðir í viku hverri til Heathrow og Gatwick þegar mest lét í vetur. Og samkvæmt flugáætlun félagsins er gert ráð fyrir jafn mörgum ferðum yfir háannatímann næsta vetur og það sama á við hjá WOW, Norwegian og British Airways sem einnig bjóða upp á áætlunarflug héðan til London. Forsvarsmenn breska lággjaldaflugfélagsins easyJet ætla hins vegar að bæta í Íslandsflugið frá London og bjóða upp á 26 ferðir í viku en þær hafa verið 20 undanfarna mánuði. Gloria Maydew, talsmaður easyJet, segir í svari til Túrista að ástæðan fyrir þessari aukningu sé áframhaldandi mikil eftirspurn eftir flugi til Íslands frá Bretlandi en félagið flýgur hingað frá sjö breskum flughöfnum, þar af þremur í nágrenni við London. Það eru því ekki útlit fyrir að áhugi Breta á Íslandsferðum hafi dalað þrátt fyrir að að breska pundið hafi veikst um 23% gagnvart íslensku krónunni síðastliðið ár.

Með þessum viðbótarferðum easyJet í vetur þá verður að jafnaði flogið 73 sinnum í viku hverri frá Keflavíkurflugvelli til London en til samanburðar voru ferðirnar 19 í febrúar 2012 þegar Icelandair og Iceland Express voru ein um flugleiðina. Og ferðafjöldinn hefur tvöfaldast frá árinu 2014 eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

 

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …