Samfélagsmiðlar

Icelandair lokar söluskrifstofum í Helsinki, Ósló og Stokkhólmi

icelandair 767 757

Sex starfsmönnum sagt upp og allt sölustarf flugfélagsins á hinum Norðurlöndunum flutt til Kaupmannahafnar. Sex starfsmönnum sagt upp og allt sölustarf flugfélagsins flutt til Kaupmannahafnar.  
Starfsemi söluskrifstofa Icelandair á hinum Norðurlöndunum verður sameinuð í Kaupmannahöfn og svæðiskrifstofunum í Ósló, Stokkhólmi og Helsinki lokað. Þetta er hluti af þriggja milljarða sparnaðaraðgerðum flugfélagsins samkvæmt frétt danska ferðaritsins Checkin. Þar er haft eftir Guðjóni Arngrímssyni, upplýsingafulltrúa Icelandair, að sex starfsmönnum hafi verið sagt upp vegna þessara breytinga og hér eftir muni sölustjórar félagsins í Noregi, Svíþjóð og Finnlandi vinna heiman frá sér en fá stuðning frá söluskrifstofunni í Kaupmannahöfn og höfuðstöðvum félagsins á Íslandi.

Heimamarkaðurinn stækkar en vegur ekki eins þungt

Guðjón segir jafnframt í svari til Check-in að vægi lykilmarkaða Icelandair hafi breyst síðustu ár og að mesti vöxturinn hafi átt sér stað í Norður-Ameríku. Og samkvæmt uppgjöri Icelandair fyrir fyrsta fjórðung ársins þá stendur flugið til Norður-Ameríku undir um 56 prósent af öllu sætaframboði félagsins og hefur hlutfallið farið hækkandi síðustu ár. Í ár bætir félagið við tveimur áfangastastöðum vestahafs, Philadelphia og Tampa.
Sem dæmi um breytingarnar sem hafa orðið á milli markaða hjá Icelandair þá hefur vægi þess íslenska dregist saman jafnvel þó Íslendingar ferðist meira nú en áður líkt og Túristi greindi frá nýverið. Árið 2007 komu 512 þúsund farþegar Icelandair frá Íslandi en sá hópur taldi 478 þúsund farþega í fyrra. Íslensku farþegunum hefur því fækkað en á sama tíma hefur heildarfarþegafjöldinn hjá Icelandair aukist um rúmlega tvær milljónir. Skýringin á þessum breytingum liggur ekki aðeins hröðum vexti Icelandair og litlum heimamarkaði. Aukin samkeppni í flugi til og frá landinu vegur líka þungt en til samanburðar buðu aðeins Icelandair og Iceland Express upp á flug héðan allt árið um kring árið 2007. Í dag er félögin 12 talsins og fleiri bætast við á sumrin.

 

Nýtt efni

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …