Samfélagsmiðlar

Mismunandi viðbrögð við miklum samdrætti í komum breskra ferðamanna

Talsmaður easyJet segist ekki finna fyrir minna áhuga á Íslandsflugi félagsins en reyndur breskur ferðafrömuður segir 28 prósent fækkun breskra ferðamanna hafa legið í loftinu.

Island seljalandsfoss taylor leopold

Talsmaður easyJet segist ekki finna fyrir minna áhuga á Íslandsflugi félagsins en reyndur breskur ferðafrömuður segir 28 prósent fækkun breskra ferðamanna hafa legið í loftinu. Spár um að draga myndi úr ferðagleði Breta vegna veikingar pundsins í kjölfar Brexit gengu ekki eftir í vetur. Þá fjölgaði Bretunum nefnilega töluvert þó vöxturinn hafi verið minni en árin á undan. Í síðasta mánuði komu hins vegar 4.437 færri breskir ferðamenn til Íslands miðað við maí í fyrra og nam samdrátturinn 28 prósentum. Þess háttar dýfu í komum Breta höfum við ekki séð síðan í maí árið 2010 þegar Eyjafjallajökull gaus en þá fækkaði Bretunum hér á landi um 27 prósent. Allar götur síðan hefur leiðin legið upp á við og Bretar hafa reglulega verið fjölmennastir í hópi ferðamanna á Íslandi, sérstaklega yfir vetrarmánuðina þegar allt að fjórir af hverjum tíu túristum hér á landi hafa verið breskir.

Eftirspurn eftir flugi ekki dregist saman

Breska lággjaldaflugfélagið easyJet hóf Íslandsflug í mars árið 2012 en hefur stóraukið umsvif sín hér á landi og flýgur hingað í dag frá sjö breskum flugvöllum. Næsta vetur verður félagið til að mynda umsvifamest í flugi milli Íslands og Lundúna, í flugferðum talið. Aðspurður segir Andy Cockburn, talsmaður easyJet, að fréttir af 28 prósent samdrætti í komum Breta til Íslands komi sér á óvart enda finni félagið ekki fyrir minni eftirspurn eftir ferðum til landsins. Máli sínu til stuðnings bendir Cockburn á að easyJet hafi fjölgað ferðum sínum um 19 prósent í ár.
Íslensku flugfélögin tvö eru einnig stórtæki í Bretlandsflugi en hjá báðum er fókusinn ekki aðeins á ferðir Breta til Íslands heldur flug milli N-Ameríku og Bretlandseyja með millilendingu á Íslandi. Meginþorri farþega easyJet eru aftur á móti breskir ferðamenn á leið til Íslands.

Kallar eftir skynsemi í verðlagningu

Það er annað hljóð í skrokknum hjá Clive Stacey, framkvæmdastjóra Discover the World, sem hefur áratuga reynslu af skipulagninu Íslandsferða. Hann segir að hrun í maíferðum Breta til Íslands komi ekki á óvart. „Með styrkingu krónunnar, veikingu pundsins, hækkandi verðskrám og fréttum af of mörgum ferðamönnum á Íslandi þá hlaut að koma að því að breski markaðurinn myndi sýna viðbrögð. Það eru líka vísbendingar um að þetta muni halda áfram í sumar og jafnvel lengur. Mér skilst líka að Ísland sé að verða of dýrt fyrir aðra markaði, t.d. Þjóðverja.“ Stacey er líka sem fyrr harðorður í garð stjórnvalda sem hann sakar um aðgerðaleysi. „Við eins og aðrir þeir sem hafa skipulagt Íslandsferðir í áratugi horfum nú hjálparlaus upp á landið verða undir vegna óskipulags ferðamannastraums sem stjórnvöld og lykilfólk í ferðaþjónustunni hefur lítið sem ekkert reynt að hafa áhrif á.“ Stacey segir að hjá Discover the World sé unnið að því, í samstarfi við íslenskt samstarfsfólk, að leita leiða til að laða til landsins ferðafólk sem kunni að meta Ísland sem einstakan áfangastað en ekki bara land sem það vill hafa heimsótt einu sinni á ævinni. „Við teljum að íslensk ferðaþjónusta verði að fókusa á gæði frekar en magn svo að ferðafólk njóti landsins. Heilbrigð skynsemi í verðlagningu er hins vegar forsenda fyrir því að ferðaþjónustan þroskist og verði sjálfbær,“ segir Clive og bendir á að í dag geti hann selt hálfsmánaðar ferðalag um Nýju-Sjáland fyrir minna en vikuferð til Íslands. „Sá munur boðar ekki gott.“

Ráðherrar vinna að sama atriðinu en í sitthvoru lagi

Það eru hins vegar aðgerðir í gangi á vegum stjórnvalda og í síðustu viku fékk ferðamálaráð umsvifamikið sumarverkefni frá ráðherra ferðamála. Þar er óskað eftir tillögum um aðgerðir til að koma í veg fyrir svarta atvinnustarfsemi í gistiþjónustu og stuðla að því að ferðamenn heimsæki landsbyggðina í auknum mæli þrátt fyrir styrkingu krónunnar. Einnig bað ráðherra ferðamálaráð að finni leiðir til að tryggja betur að erlendir ferðaþjónustuaðilar á Íslandi fullnægi öllum kröfum sem þeim ber, meðal annars varðandi vinnurétt, gjöld, skráningu o.þ.h. Aðeins þremur dögum áður hafði fjármálaráðherra sett á stofn eigin starfshóp til að skoða þetta síðarnefnda atriði líka. Von er á tillögum frá fagfólkinu í sumar.

Nýtt efni

Ég hitti dræverinn minn við terminalinn í Keflavík. Hann var að koma úr transferi  frá Selfossi. Ég spurði  hvort hann væri á Sprinternum, „Nei ég er á nýja Benzinum  hjá  Ice-eitthvað. En hvað eigum við að taka marga pax spurði hann og eru allir með vácera eða eiga þeir að borga kontant?“  Daman á deskinum …

Nú eru 10 þotur á vegum Play í háloftunum en þær voru sex fyrir ári síðan. Umsvifin hafa því aukist  um meira en helming og í nýliðnum nóvember flutti félagið 107 þúsund farþega. Það er viðbót um 42 prósent frá sama tíma í fyrra. Viðbótin er minni en sem nemur auknu framboði og sætanýtingin var …

Rebecca Yarros er sex barna móðir. Hún þjáist af sjaldgæfum sjúkdómi sem kallast Ehlers-Danlos og hún á erfitt með svefn. Í mörg ár hefur hún vaknað um miðjar nætur og legið andvaka tímunum saman. Á hinum svefnlausu nóttum vandi hún sig á að setjast upp og lesa svokallaðar ástarsögur eða romance á fræðimáli bókaútgefenda. Þegar …

Vefmiðillinn Túristi hóf sitt ferðalag fyrir 14 árum en í dag birtist hann lesendum undir nýju nafni og í breyttum búningi, sem ekki er þó fullskapaður heldur í mótun: FF7 - Frásagnir og fréttir alla daga. Áfram verða ferðamál í öndvegi en leitað fanga víðar, birtar áhugaverðar og skemmtilegar frásagnir af ýmsu tagi og fréttir …

Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir

Aðlögunarhæfni er meðal helstu styrkleika ferðaþjónustunnar. Það sýndi hún vel í kórónaveirufaraldrinum og það á örugglega eftir að reyna á þennan eiginleika aftur. Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, fjármála- og efnahagsráðherra, kom inn á þetta í ávarpi sínu á morgunfundi SAF og SA um skattspor ferðaþjónustunnar. Ekki er langt síðan Þórdís Kolbrún gegndi starfi utanríkisráðherra og …

Magnús Árni Skúlason, hagfræðingur, kynnti niðurstöður skýrslu sem Reykjavík Economics vann fyrir SAF um skattspor ferðaþjónustunnar - um það hvert raunverulegt framlag hennar er til samfélagsins. Byggt er á tölum frá 2022 og er meginniðurstaðan sú að skattspor ferðaþjónustunnar hafi verið rúmir 92 milljarðar króna en rúmir 155 milljarðar ef virðisaukaskattur er meðtalinn. Þetta eru …

Þessar breytingar á álögum á skemmtiferðaskipin sem koma til Grænlands taka gildi 1. janúar 2024. Við gerð fjárlaga síðasta árs náðist samkomulag milli flokkanna á grænlenska þinginu um að hefja að nýju innheimtu farþegagjalda. Hafnargjald var látið leysa farþegagjald af hólmi árið 2015. Vegna fjölgunar skemmtiferðaskipa og álagsins sem fylgir komum þeirra fyrir lítil samfélög …

norwegian vetur

„Umferðin í nóvember er alla jafna minni og líka í janúar og febrúar. Þú hefur þá um tvennt að velja. Fljúga með óbreyttum hætti, lækka verðið og fljúga hálftómum þotum. Hinn kosturinn er að minnka framboðið og spara pening. Áður fyrr valdi Norwegian fyrri leiðina en nýir stjórnendur hafa kosið seinni kostinn," sagði Svein Harald …