Samfélagsmiðlar

Spánn gæti orðið næstvinsælasta ferðamannalandið í stað Bandaríkjanna

Ekkert land laðar til sín jafn marga ferðamenn og Frakkland og á því verður ólíklega breyting. Hins vegar hefur hylli Bandaríkjanna minnkað og kenna margir forseta landsins um þróunina.

spann strond

Nú sitja forsvarsmenn ferðamála víða um heim og reikna út hversu margir túristarnir voru á nýliðnu ári og er þá oftast miðað við þann fjölda sem dvaldi í viðkomandi landi í að lágmarki eina nótt. Hér heima gaf Ferðamálastofa það út í síðustu viku að 2,2 milljónir erlendra flugfarþega hefðu farið í gegnum Keflavíkurflugvöll en sú talning hefur vanalega verið lykiltalann þegar fjöldi ferðamanna er gefinn út. Ferðamönnunum fjölgaði því um nærri fjórðung hér á landi og það er útlit fyrir að vöxturinn hafi líka verið töluverður á Spáni. Og kannski nægjanlega mikill til að koma landinu upp fyrir Bandaríkin á listanum yfir vinsælustu ferðamannalönd í heimi samkvæmt frétt Independent.

Ástæðan fyrir sætaskiptunum skrifast þó ekki aðeins á vinsældir Spánar heldur líka þá staðreynd að dregið hefur úr komum erlendra ferðamanna til Bandaríkjanna allt frá því að Donald J. Trump tók við lyklavöldunum í Hvíta húsinu. Hvorki Spánn né nokkurt annað land nær hins vegar að velta Frakklandi úr sessi sem vinsælasta ferðamannaland heims.

Hinn góði gangur í spænskri ferðaþjónustu er líka athyglisverður í ljósi þess ástands sem verið hefur í Katalóníu allt frá því að mannskæð hryðjuverk voru framin á Römblunni í Barcelona í ágúst. Stuttu eftir þau hófust svo regluleg mótmæli á götum borgarinnar í tengslum við sjálfstæðisbaráttu héraðsins. En Katalónía er sá hluti Spánar sem lagt hefur mest af mörkum til ferðaþjónustu landsins.

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hagnaðurinn á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30% milli ára og var EBITDA félagsins 3,1 milljarður króna og jókst um fjórðung. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …