Samfélagsmiðlar

770 þúsund gestir á vegum Airbnb

Það leikur vafi á því hver raunveruleg umsvif Airbnb eru hér á landi enda veitir fyrirtækið litlar upplýsingar um gang mála. Miðað við þær tölur sem þó hafa fengist má gera ráð fyrir að stærð bandarísku gistimiðlunarinnar hafi verið ofmetin undanfarið.

Mynd: Sigurjón Ragnar/sr-photos.com

Á síðasta ári voru 1,9 milljónir gistinátta hér á landi seldar af fyrirtækjum eins og Airbnb samkvæmt mati sem Hagstofan sendi frá sér nýverið. Þetta er miklu lægri tala en kom fram í ferðaþjónustuskýrslu Íslandsbanka í apríl en þar sagði að 3,2 milljónir gistinátta hér á landi í fyrra mætti rekja til Airbnb. „Airbnb er því orðin næstumfangsmesta gistiþjónusta landsins og um þrisvar sinnum stærri en sú þriðja umfangsmesta sem eru gistiheimili,“ sagði í bankaskýrslunni. Þar voru jafnframt leiddar líkur að því að hlutdeild Airbnb á gistimarkaðnum í ár gæti orðið meiri en allra hótela landsins samanlagt.

Útreikningar Íslandsbanka byggja meðal annars á tölum af Mælaborði ferðaþjónustunnar en þau gögn sem þar eru koma frá fyrirtækinu Airdna. Það fyrirtæki sérhæfir sig í rannsóknum á bandarísku gistimiðluninni en forsvarsmenn Airbnb hafa aftur á móti sagt að þær upplýsingar sem Airdna birtir gefi ekki rétta mynd af rekstri fyrirtækisins. Talsmenn Airbnb hafa þó kosið að útskýra ekki hversu mikil skekkjan er þegar eftir því hefur verið leitað.

Það eru þó vísbendingar um að í skýrslu Íslandsbanka sé verulegt ofmat á stærð Airbnb á Ísland samkvæmt þeim tölum sem Túristi komst yfir um umsvif bandaríska fyrirtækisins á Íslandi árið 2016 og þeim tölum sem fyrirtækið sendi frá sér nýverið. Í þessum nýju tölum segir að samtals hafi gestir Airbnb verið 770 þúsund á Íslandi árið 2017 en þeir voru 520 þúsund í fyrra. Hins vegar fást engar upplýsingar um dvalartíma gestanna eða heildarfjölda gistinátta á síðasta ári. Túristi hefur ítrekað beðið upplýsingafultrúa Airbnb um þær tölur en fær ávallt neitun. Í tölunum fyrir árið 2016, sem þó eru ekki opinberar, kemur fram að gestir Airbnb í hittifyrra hafi að jafnaði gist á Íslandi í 2,5 nætur. Ef við gefum okkur að meðaldvalarlengdin hafi verið sú sama í fyrra þá hafa gistinætur Airbnb á Íslandi í fyrra verið rétt rúmlega 1,9 milljón.

Það er sama tala og Hagstofan gefur sér að Airbnb og aðrar álíka þjónustur hafi selt af gistingu hér á landi í fyrra. Og ef umsvifin hafa verið þessi þá ljóst að Airbnb á ennþá langt í land með að ná hótelunum að stærð. Á hinn bóginn þá þýðir þetta hugsanlega ofmat í skýrslu Íslandsbanka, á umsvifum Airbnb, að meðaldvalartími ferðamanna hér á landi hefur styst en ekki staðið í stað líkt og fullyrt er í skýrslu bankans.

Þess ber svo að geta að Airbnb selur ekki aðeins gistingar í heimahúsum, tjöldum og bílum heldur líka á gistihúsum og jafnvel hótelum. Hluti af sölunni kemur því fram í opinberri skráningu á gistingu og svo verður heldur ekki horft fram hjá því að hluti af Airbnb gistingu í heimahúsum er í samræmi við lög og er því ekki óskráður.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …