Samfélagsmiðlar

Hluturinn í Primera air metinn einskis virði

Verðmæti 84% hlutar í flugfélagi Andra Más Ingólfssonar er 0 evrur í ársreikningi fyrir síðasta ár. Flugfélagið hefur stóraukið starfsemi sína undandarin misseri.

Tölvuteikning af einnig þeirra nýju flugvéla sem Primera Air hefur pantað.

Umsvif Primera air takmarkast ekki lengur við sólarlandaflug með viðskiptavini ferðaskrifstofa sem heyra undir Primera Travel Group og er í eigu Andra Más Ingólfssonar. Í dag er flugfélagið nefnilega að hasla sér völl í áætlunarflugi milli Evrópu og Norður-Ameríku og býður upp á reglulegar ferðir frá bæði London og París til New York, Boston, Washington DC og Toronto. Á næsta ári bætist áætlunarflug til þessara stórborga frá Berlín, Frankfurt og Madríd.

Þrátt fyrir þennan mikla vöxt þá er flugfélagið metið á 0 evrur af eiganda og stjórn félagsins. Þetta kemur fram í ársreikningi móðurfélagsins PA Holding sem heldur utan um 84% hlut Andra Más í Primera air. Í skýringu í ársreikningi segir að eignarhlutar PA Holding í dótturfélögum séu færðir í samræmi við hlutdeild félagsins í eigin fé þeirra. Ársfundir félaganna tveggja voru haldnir 30. og 31. ágúst.

Endurskoðendur Primera air fjalla sérstaklega um þessa stöðu í athugasemd í ársreikningi Primera air. Benda þeir á að í lok árs hafi skammtímaskuldir verið um milljarði króna hærri en sem nemur veltufjáreignum. Þessi neikvæða staða er sögð geta kastað rýrð á rekstrarhæfi félagsins. Það er hins vegar mat stjórnar Primera air að arðsemi muni aukast og félagið geti áfram fengið aðstoð eiganda við að standa við skuldbendingar sínar. Stjórnin væntir þess einnig að flugfélagið muni innleysa umtalsverðan hagnað í apríl á næsta ári sem tengist sölu og endurleigusamningum á nýjum Boeing MAX þotum.

Þess má geta að Túristi leitaði skýringa á stöðu Primera air hjá framkvæmdastjóra flugfélagsins en svar hefur ekki fengist. Viðskiptablaðið sagði frá því í gær að hagnaður af rekstri Primera air í fyrra hafi numið 105 milljónir króna. Sú jákvæða afkoma virðist þó skrifast á væntingar um fyrrnefndan söluhagnað af flugvélum sem verða fyrst afhentar í vor.

Nýtt efni

Fyrsta skemmtiferðaskip ársins kom til Ísafjarðar um síðustu helgi, þýska AIDAsol með nærri í 2.200 farþega. Á sunnudag koma tvö skip með væntanlega 3.000 - 4.000 farþega. Það er farþegafjöldi undir öllum viðvörunarmörkum sem Ísafjarðarbær ætlar að fylgja í framtíðinni vegna komu skemmtiferðaskipa. Nýsamþykktar fjöldatakmarkanir gilda raunar ekki á þessu ári þar sem bókanir hafa …

Í marsmánuði fór fjöldi erlendra ferðamanna í Japan í fyrsta skipti yfir 3 milljónir, samkvæmt tölum sem birtar voru í síðustu viku. Um 2,7 milljónir komu í febrúar. Auðvitað nýtur japönsk ferðaþjónusta nú uppsafnaðrar löngunar erlendra ferðamanna á að heimsækja loks Japan eftir langvarandi lokun og ferðahindranir í tengslum við Covid-19 en það er ekki …

Jón Atli Benediktsson rektor Háskóla Íslands var heiðraður á ársfundi Meet in Reykjavik í gær. Hann leiddi til sigurs umsókn Íslands um að fá ráðstefnuna „International Geoscience and Remote Sensing Symposium (IGARSS)“ til Reykjavíkur í júlí 2027. Gert er ráð fyrir að 2.500 erlendir vísindamenn og fagfólk á sviði fjarkönnunar frá öllum heimshornum sæki ráðstefnuna …

United Airlines tilkynntu í gær um betri afkomu en vænst var á öðrum ársfjórðungi. Þetta kemur í framhaldi af því að tapið á fyrsta fjórðungi var minna en óttast hafði verið. Megin ástæða þess að vel gengur er einfaldlega mikill áhugi á ferðalögum. Hlutabréf í United hækkuðu strax í fyrstu viðskiptum eftir að tilkynnt var …

Japanskir bílaframleiðandur hafa dregist aftur úr nýrri fyrirtækjum á borð við bandaríska Tesla og kínverska BYD í þróun rafbílasmíði. En menn velta því fyrir sér hvort japanskir framleiðendur á borð við Toyota og Nissan verði ekki fljótir að vinna upp það forskot - og jafnvel ná forystu - með þróun nýrrar gerðar rafhlaðna, sem vonir …

„Viltu nýjan bíl? Ef svarið er já, þá þurfum við að finna pening til að kaupa bílinn. Við getum aflað hans með sjávarútvegi en sú grein er takmörkuð og margir vilja setja skorður á fiskeldi. Til að auka framleiðslu á málmum þarf meiri raforku. Þá er það ferðaþjónustan sem er eftir og því þarf að …

Yfir veturinn eru Bretar fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en fyrstu þrjá mánuði þessa árs innrituðu 109 þúsund breskir farþegar sig í flug frá Keflavíkurflugvelli. Fjöldinn stóð í stað frá sama tíma í fyrra en hins vegar fjölgaði brottförum útlendinga um tíund þessa þrjá mánuði. Efnahagsástandið í Bretlandi kann að skýra að það …

Því var fagnað í gær að undirrituð hefði verið viljayfirlýsingu um að Íslandshótel og fjárfestar tengdir Skógarböðunum ætluðu að byggja og reka fjögurra stjörnu hótel við Skógarböðin í Eyjafirði gegnt Akureyri. Á væntanlegu baðhóteli verða 120 herbergi. Sjallinn - MYND: Facebook-síða Sjallans Íslandshótel hafa líka haft áform um að reisa hótel í miðbæ Akureyrar, þar …