Samfélagsmiðlar

Kynna sér ferðaþjónustu Nýsjálendinga

Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, ráðherra ferðamála, er nú stödd á Nýja-Sjálandi ásamt ferðamálastjóra og föruneyti.

Íslenski hópurinn ásamt nýsjálenskum fararstjórum sínum.

„Ferðaþjónustan hér á Nýja-Sjálandi hefur vaxið hratt og hún líkist á margan hátt þeirri íslensku. Í báðum löndum byggir greinin til að mynda mikið á náttúrunni, hér er jarðhiti mikið nýttur og hvalaskoðun vinsæl. Nýsjálendingar eru líka fámenn þjóð í stóru landi og viðfangsefni þeirra því á margan hátt lík okkar. Við vitum að þeim hefur tekist að leysa mörg mál sem tengjast greininni og við erum hingað komin til að læra af þeim,“ segir Skarphéðinn Berg Steinarsson, ferðamálastjóri. Hann er nú staddur á Nýja-Sjálandi ásamt Þórdísi Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttur ráðherra ferðamála og fleira af forsvarsfólki ferðaþjónustunnar. Þar á meðal Jóhannesi Þór Skúlasyni framkvæmdastjóra Samtaka ferðaþjónustunnar og Óskari Jósefssyni frá Stjórnstöðinni.

„Í gegnum árin hefur verið horft töluvert til Nýja Sjálands og við höfum nú þegar tekið upp ýmislegt. Vakinn, gæðakerfi ferðaþjónustunnar, byggir á nýsjálenskri fyrirmynd og það gerir líka verkefni okkar um hvernig megi auka áreiðanleika gagnanna sem við vinnum með. Kannanir á þolmörkum ferðamannastaða eru líka sóttar hingað. Það er því margt sem við getum lært og þeir, af örlæti sínu, settu saman áhugaverða dagskrá sem hófst á mánudag og lýkur á föstudag,“ segir Skarphéðinn Berg um aðdraganda ferðarinnar. „Við vorum með hugmyndir og tillögur og þeir sínar og út frá þessu var búin til þessi dagskrá. Við höfum kynnt okkur stjórnkerfið í ferðaþjónustunni, gjaldtökumál, áhrif deilihagkerfisins og heimsótt hluta af þeim stöðum þar sem fjöldaferðamennska er sögð orðin vandamál.“

Í Facebook færslu í dag segir Þórdís Kolbrún að hópurinn hafi meðal annars hitt ráðherra ferðamála og nýsköpunar á Nýja-Sjáland en líka embættismenn, sveitastjórnarfólk og forsvarsmenn ferðaþjónustufyrirtækja. „Oft eru samtölin eins og maður sé staddur á fundi heima á Íslandi. Þau eru komin langt á ýmsum sviðum en eiga eftir að leysa úr mörgu alveg eins og við. Þannig má segja að ekkert land sé í raun búið að finna út úr þessu öllu saman. En áfram höldum við, með metnað og framsýni að leiðarljósi – þess vegna erum við hér,“ segir ráðherrann á Facebook.

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hagnaðurinn á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30% milli ára og var EBITDA félagsins 3,1 milljarður króna og jókst um fjórðung. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …