Samfélagsmiðlar

Hógvær vöxtur hjá Icelandair á næsta ári

Þó sex nýjar þotur bætist við flugflota Icelandair á næsta ári þá er viðbúið að umsvif flugfélagsins verði álíka og í ár.

Stjórnendur Icelandair hafa boðað sókn síðustu haust þegar flugáætlun fyrir komandi ár hefur verið kynnt. Áætlun næsta árs liggur hins vegar ekki ennþá fyrir, líkt og Túristi fjallaði um í gær, en á fundi með fjárfestum í morgun sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, að gert væri ráð fyrir hógværum vexti á milli ára. „Það er ýmislegt að gerast í umhverfinu sem við erum að fylgjast með áður en við tökum ákvörðun,“ bætti Bogi við.

Flugáætlun þessa árs var um 11% umfangsmeiri en áætlunin árið 2017 en til samanburðar þá hefur Skúli Mogensen, forstjóri og eigandi WOW, boðað 15% aukningu í ár. Gangi þetta eftir þá er ljóst að bilið á milli Icelandair og WOW air, í flugferðum og farþegum talið, mun minnka umtalsvert á næsta ári. Icelandair tekur þó í notkun sex nýjar Boeing MAX þotur fyrir næsta sumar en sætafjöldinn í þeim er aðeins minni en í hinum hefðbundnu Boeing 757 þotum sem eru uppistaðan í flugflota fyrirtækisins. Að minnsta kosti þrjá þess háttar hverfa úr rekstri Icelandair á næstunni samkvæmt því sem fram kom í máli Boga í morgun.

Líkt og Icelandair tilkynnti í gær þá var hagnaðurinn af rekstrinum á þriðja ársfjórðungi töluvert lægri en á sama tíma í fyrra. Núna nam hagnaðurinn um 7,5 milljörðum króna og skýringuna á versnandi gangi er að aðallega að finna í hærra olíuverði, lægri meðalfargjöldum og lakari sætanýtingu samkvæmt því sem segir í tilkynningu. Vegna þessa þá uppfyllir reksturinn ekki lengur þær kvaðir sem á fyrirtækinu hvíla gagnvart eigendum skuldabréfa í fyrirtækinu. Samningaviðræður standa nú yfir við handhafa bréfanna og hefur Icelandair óskað eftir formlegri undanþágu frá fjárhagslegum skilyrðum skuldabréfanna út nóvember. Tilgangurinn er að fá meiri tíma til að finna langtímalausn á málinu.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …