Samfélagsmiðlar

Áform um daglegt Lundúnarflug gengu ekki eftir

Í haust stóð til að þotur Wizz Air myndu fljúga til Íslands á hverjum einasta degi frá Luton flugvelli. Eftirspurnin reyndist hins vegar ekki nægjanleg fyrir svo tíðar ferðir.

Allt frá því að ungverska lággjaldaflugfélagið Wizz air hóf að fljúga hingað til lands þá hafa umsvif þess aukist ár frá ári. Jómfrúarferðin var farin vorið 2015 frá Gdansk í Póllandi og síðan þá hafa bæst við fjórar aðrar pólskar flugleiðir auk ferða til Búdapest, Riga, Vilnius, Prag og Vínarborgar. Flugið til höfuðborgar Tékklands lagðist reyndar af síðastliðið sumar þegar Wizz air hætti starfsemi þar í borg.

Fyrr á þessu ári hófu þotur Wizz Air líka að fljúga til Íslands frá Luton flugvelli, skammt frá London, fjórum sinnum í viku. Til stóð að fjölga ferðunum í september og bjóða upp á daglegt flug milli Íslands og bresku höfuðborgarinnar í vetur. Af því varð hins vegar ekki og í svari Wizz air segir að frammistaða flugleiðarinnar hafi ekki verið í takt við væntingar. Því hafi verið ákveðið að nýta þoturnar á öðrum áfangastöðum sem taldir eru ábatasamari. Farþegar sem áttu bókuð sæti í ferðirnar sem felldar voru niður geta endurbókað sig í önnur flug félagsins eða fengið inneign sem nemur andvirði flugmiðans auk 20 prósents álags.

Líkt og Túristi greindi frá um helgina þá er í dag hægt að fá flugmiða milli Íslands og Luton flugvallar við London á um 2.700 krónur í janúar. Bæði með Wizz Air og easyJet en auk þess er hægt að fljúga héðan til fjögurra annarra flugvalla í kringum bresku höfuðborgina og vikulega eru brottfarirnar um áttatíu talsins.

Síðustu tvo vetur hefur Norwegian flogið milli Íslands og Lundúna þrisvar í viku en stjórnendur félagsins lögðu flugleiðina niður í vor. Forsvarsmenn British Airways hafa líka dregið úr Íslandsfluginu frá bresku höfuðborginni.

 

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …