Samfélagsmiðlar

Fleiri óseld sæti í farþegarýminu

Staða eins helsta samkeppnisaðila íslensku flugfélaganna fer hratt versnandi.

norwegian vetur

Fimmta hvert sæti í þotum Norwegian í desember var tómt.

Hin síversnandi staða Norwegian er umtöluð í norrænu viðskiptapressunni enda hafa óveðurskýin hrannast upp hjá flugfélaginu síðustu misseri eins og hér var rakið. Forsvarsmenn þess hafa þó lítið tjáð sig um málin síðustu vikur en rufu óvænt þögnina á aðfangadag og boðuðu sparnaðaraðgerðir sem skila eiga kostnaðarlækkunum upp á um 2 milljarða norskra króna. Það jafngildir um 27 milljörðum íslenskra króna.

Í morgun var svo komið að kynningu á flutningatölum Norwegian fyrir síðasta mánuð og samkvæmt þeim þá versnaði sætanýtingin hjá flugfélaginu umtalsvert. Fór hún niður í tæp 79 prósent sem er 6 prósentustiga lækkun frá því í desember 2017. Það þýðir að um fimmta hvert sæti var autt um borð hjá Norwegian í síðasta mánuði og það er almennt talið vera of hátt hlutfall hjá lággjaldaflugfélagi eins og Norwegian.

Meðalfargjaldið hjá flugfélaginu hækkaði þó um 4 prósent en hins vegar lækkuðu tekjur á hvern floginn kílómetra um sama hlutafall. Í grein norska viðskiptablaðsins Dagens Næringsliv er uppgjör Norwegian sagt vera enn eina vísbendinguna um versnandi hag Norwegian sem hefur meðal annars tapað um 1,8 milljarði norskra króna, um 25 milljörðum íslenskra króna, á framvirkum kaupsamningum á þotueldsneyti. Samningarnir voru gerðir þegar olíuverðið var hvað hæst í haust en síðan þá hefur það fallið hratt.

Norwegian hefur jafnframt þurft að afskrifa eign sína í Norwegian bankanum umtalsvert síðustu mánuði og hefur það haft slæm áhrif á eiginfjárstöðu flugfélagsins. Telja greinendur því stefna í að eigið fé flugfélagsins fari undir það lágmark sem lofað var í síðasta skuldabréfaútboði félagsins.

Norwegian flýgur í dag til Íslands frá Spáni, Noregi og Ítalíu en síðasta ferð félagsins milli Stokkhólms og Keflavíkurflugvallar verður farin síðar í þessari viku. Félagið er jafnframt umsvifamesta lággjaldaflugfélagið í áætlunarferðum milli Evrópu og N-Ameríku og sú almenna lækkun sem orðið hefur á fargjöldum milli heimsálfanna er oftast rakin til þessara miklu umsvifa Norwegian.

Nýtt efni

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …