Samfélagsmiðlar

Flugumferðin í desember stóð nærri því í stað

Þó hlutdeild Icelandair á Keflavíkurflugvelli hafi aukist í síðasta mánuði þá er hún langt frá því sem áður var. Vægi WOW drógst lítillega saman.

kef icelandair wow

Íslensku flugfélögin tvö stóðu fyrir rúmlega 7 af hverjum 10 áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli í desember.

Að jafnaði voru farnar rétt um 60 áætlunarferðir á dag frá Keflavíkurflugvelli í nýliðnum desember. Var þetta aukning um tæpa eina ferð á dag frá því í desember í hittifyrra samkvæmt talningum Túrista. Keflavíkurflug Air Iceland Connect frá Akureyri er inní þessum tölum en þær ferðir eru aðeins í boði fyrir þá farþega sem millilenda við Leifsstöð á leið til eða frá útlöndum.

Sem fyrr er Icelandair umsvifamest í alþjóðafluginu þegar litið er til fjölda flugferða. Hlutdeild félagsins jókst í desember en hafði lækkað umtalsvert árin á undan eins og sjá má á súluritinu hér fyrir neðan. Ferðafjöldinn jókst um 7 prósent hjá Icelandair en drógst saman um nærri þrjá af hundraði hjá WOW. Gera má ráð fyrir þónokkuð meiri samdrætti hjá því síðarnefnda á næstunni í takt við boðaðan niðurskurð.

Af erlendu flugfélögum þá er easyJet langstærst með nærri því þrisvar sinnum fleiri áætlunarferðir en Wizz Air sem er var næststærst af þeim flugfélögum sem ekki eru með starfsstöð á Íslandi.

Nýtt efni

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …