Samfélagsmiðlar

Hríðlækkað verð á rútumiðum til og frá Leifsstöð

Undir lok árs fór verðið hjá Airport Direct niður um þriðjung og stjórnendur Airport Express lækkuðu líka. Áfram kostar þó það sama í ferðir Flugrútunnar.

Isavia fær 41,2% af tekjum Flugrútunnar af sætaferðum frá Leifsstöð og þriðjung af tekjum Airport Direct.

Nú er tæpt ár síðan að Airport Direct, sem eru í eigu Hópbíla, fékk aðgang að stæðunum fyrir framan Flugstöð Leifs Eiríkssonar í kjölfar útboðs Isavia. Þá voru sætaferðir fyrirtækisins milli flugstöðvarinnar og Reykjavíkur dýrari en þekkst hafði hjá Flugrútunni og Airport Express, helstu samkeppnisaðilunum. Stakur miði kostaði þá 2.990 krónur en fljótlega fór Airport Direct að bjóða sætin á 2.390 krónur en eingöngu á þeim tímum sólarhringsins þar sem umferðin er minni.

Sætaferðir Airport Direct í sumarlok voru þó ekki vel nýttar líkt og athugun Túrista leiddi í ljós. Þá sátu jafnan aðeins örfáir farþegar um borð á meðan Flugrútan, sem Kynnisferðir reka, ók nærri fullfermd til og frá flugstöðinni. Rútur fyrirtækjanna tveggja standa hlið við hlið við komusal Leifsstöðvar en á fjarstæði heldur Airport Express, í eigu Grayline, til og þar var nýtingin líka betri en hjá Airport Direct.

Skýringin á þessari ólíku stöðu rútufyrirtækjanna var sú, að mati Hjörvars Sæbergs Högnasonar, framkvæmdastjóra Airport Direct, að fyrirtækið væri nýliði á þessum markaði og það tæki tíma að byggja upp viðskiptasambönd.

Af nýjustu verðskrá Airport Direct að dæma þá er fyrirtækið enn í vanda með sætanýtinguna því í lok nýliðins árs lækkaði farmiðinn aftur og núna niður í 1.990 krónur. Á heimasíðu félagsins er þetta verð auglýst sem sérstakt hátíðartilboð en það er engu að síður ennþá bókanlegt í dag og meira að segja í ferðir félagsins á háannatímum í sumar.

Túristi hefur óskað ástæðum þessarar verðlækkunar hjá Hjörvari Sæberg en ekki fengið nein svör. Þess má geta að Hópbílar/Airport Direct greiða Isavia þriðjung af farmiðaverði í þóknun fyrir aðstöðuna beint fyrir framan Leifsstöð. Verðlækkunin hefur þó ekki bein áhrif á tekjur Isavia því rútufyrirtækið verður að greiða Isavia að lágmarki 127 milljónir á ári fyrir afnot af bílastæðunum. Við upphæðina bætist svo leiga á aðstöðu inn í flugstöðinni.

Hjá Airport Express lækkaðu fargjöldin í kjölfar verðlækkunar Airport Direct. Hjá því fyrrnefnda er stakt fargjald nú á 1.950 krónur sem er það sama og rukkað var fyrir sætaferðirnar árið 2013. Flugrútan heldur þó í fyrri verðskrá og kostar farmiðinn þar 2.999 krónur.

Nýtt efni

Um síðustu mánaðamót var greint frá því á borgarvef Amsterdam að innan marka hennar væri að finna 10 snjalldælur sem ökumenn gætu nýtt sér án endurgjalds. Það sem greinir snjalldælu frá þessum hefðbundnu, sem ökumenn geta nálgast víða til að dæla lofti í bíldekkin, er að þær tryggja að þrýstingur sé réttur. Margir ökumenn hafa …

Eins og raunin var í gær, þá fá ferðamenn ekki að fara upp á Akrópólishæðina í Aþenu um miðjan daginn vegna óvenjulega mikils hita miðað við árstíma. Engum verður hleypt upp á hæðina frá hádegi til klukkan fimm síðdegis. Sama gildir um aðra fornleifastaði í landinu, sem ferðamenn sækjast eftir að skoða. Allir sem hafa …

Í byrjun síðasta vetrar hóf Easyjet að fljúga tvisvar í viku milli London og Akureyrar. Aldrei áður höfðu áætlunarferðir verið í boði á þessari flugleið og íbúar á Norðurlandi tóku þessari nýjung fagnandi og voru í meirhluta sætanna í þotum breska flugfélagsins. Þetta mátti sjá á tölum norðlenska gististaða því breskum gestum fjölgaði ekki ýkja …

Ákvörðun Evrópusambandsins um að leggja allt að 38,1 prósents viðbótartoll á kínverska rafbíla vekur áhyggjur margra í alþjóðlega viðskiptaheiminum. Verndartollum er ætlað að hemja samkeppni að utan, reisa varnir á heimavelli, en leiða auðvitað gjarnan til þess að mótaðilinn svarar fyrir sig. Það óttast einmitt evrópskir framleiðendur, sem háðir eru viðskiptum við Kína, að gerist …

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðskiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …