Samfélagsmiðlar

8000 færri ferðamenn en Isavia reiknaði með

Brottfarir erlendra ferðamanna drógust saman um nærri sex af hundraði í janúar.

Ferðafólk á Íslandi var færra í janúar en á sama tíma í fyrra.

Fyrir viku síðan birti Isavia sína árlegu ferðamannaspá og gerði hún ráð fyrir 455 færri ferðamönnum í janúar í samanburði við sama tíma í fyrra. Að fjöldi erlendra flugfarþega sem færi í gegnum talninguna við vopnaleitina færi niður í 147.114 sem jafngildir samdrætti upp á 0,3 prósent.

Þó spá Isavia hafi verið kynnt tveimur dögum fyrir mánaðamót þá reyndist hún fjarri raunveruleikanum því samkvæmt nýbirtri talningu Ferðamálastofu og Isavia þá nam samdrátturinn 8.514 erlendum ferðamönnum í nýliðnum mánuði. Minnkunin nemur þá 5,8 prósentum.

Líkt og Túristi greindi frá í gær þá fækkaði áætlunarferðum til útlanda frá Keflavíkurflugvelli um aðeins 1 prósent í janúar. Túristi hefur þó bæði hér á síðunni og annars staðar líst því yfir að samdrátturinn í komum ferðamanna hingað til lands gæti orðið mun meiri en Isavia gerir ráð fyrir. Er þá horft til erfiðleika WOW air, pressu á hækkandi fargjöld og þeirrar staðreyndar að erlend flugfélög hafa litlu bætt við Íslandsflug í ár. Hlutfall skiptifarþega hjá íslensku flugfélögunum gæti vegið upp á móti þessum neikvæðu þáttum.

Þó erlendu ferðafólki hafi fækkað í síðasta mánuði þá var fjöldinn engu að síður nokkru meiri en í janúar 2017. Og samtals komu fleiri í nýliðnum mánuði en samanlagt í janúar 2015 og 2016.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …