Samfélagsmiðlar

Ágæt bókunarstaða en reksturinn þungur

Forsvarsmenn tveggja af stærstu bílaleigum landsins segja offramboð ríkja á markaðnum og endurnýjun sé of hæg vegna breytinga á vörugjöldum. Óvissan í ferðaþjónustu er líka mikil.

island vegur ferdinand stohr

„Leiguverð á bílaleigum hefur verið of lágt síðustu tvö ár og verðlagið stendur almennt ekki undir rekstrinum. Skýrsla KPMG um ferðaþjónustuna frá því í haust sýnir þetta svart á hvítu, samdráttur í afkomu bílaleigu var mikill á milli áranna 2016 og 2017,“ segir Garðar Sævarsson hjá Enterprise bílaleigunni. Að hans mati skrifast þessi staða meðal annars á offramboð á bílaleigubílum. „Flotinn árið 2018 var um 27  þúsund bílar en þyrfti að vera minni eða svipaður og árið 2016 sem var almennt síðasta góða rekstrarárið fyrir bílaleigur.“

Steingrímur Birgisson, forstjóri Bílaleigu Akureyrar-Höldur, er á sömu skoðun. „Það  eru of margir bílar á markaðnum en leigufyrirtækjum hefur fækkað sem betur fer og vonandi dregur úr framboðinu.“ Steingrímur segir reksturinn þungan og bílaleigur berjist við að vera réttum megin við núllið. „Síðasta ár var erfitt rekstrarlega séð og það stefnir ekki í breytingar í ár. Krónan er ennþá of sterk þó hún hafi veikst undanfarið.“

Steingrímur bætir því við að það hafi orðið gríðarlegur samdráttur í endurnýjun á bílaleigubílum og hún sé minni en þörf væri á. „Þetta skrifast að mestu á hækkun vörugjalda sem eykur gríðarlega fjárþörf, fjárbindingu og afföll.“ Að mati Garðars þá hefur þessi fyrrnefnda hækkun vörugjalda jafnframt áhrif þau áhrif að það hægist á endurnýjun og að umhverfisvænni og öruggari bílar skili sér seinna  inn á eftirmarkað.

Að sögn þeirra Garðars og Steingríms þá er bókunarstaðan ágæt miðað við árstíma en „verkföll í mars gætu rústað henni,“ segir Steingrímur og veltir fyrir hvert gengi krónunnar verði þá. Við þetta bætist óvissan um WOW air sem gerir áætlunaragerð erfiða að sögn Garðars.

 

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …