Samfélagsmiðlar

Geta ólíklega beðið lengi eftir meirihlutaeiganda

Kröfu­haf­ar hlynnt­ir end­ur­reisn WOW air og ætla að freista þess að selja 51 prósent hlut í flugfélaginu. Ekki hefur heyrst nánar af þeim áformum sem Skúli Mogensen boðaði í gær.

wow skuli airbus

Kröfu­haf­ar WOW air funduðu í kvöld um áætlun um að umbreyta skuld­um í 49 prósent hluta­fjár í flugfé­lag­inu. Í frétt Mbl.is um fundinn segir að ein­hug­ur hafi verið áætl­un­ina og enginn hreyft við mót­mæl­um. Í ljósi stöðu WOW má ljóst vera að kröfuhafar hafa almennt ekki annan kost en að freista þess að taka þátt í skuldaniðurfærslunni. Fyrir einhverja þeirra gæti það þó verið ómögulegt vegna hagsmunaárekstra við aðra viðskiptavini sína.

Það mun vera ætlun kröfuhafanna að bjóða 51 prósent til sölu fyrir um 5 millj­arða króna en ekki kemur fram í frétt kvöldsins hversu langt það söluferli er komið. Til samaburðar náði WOW að selja skuldabréf fyrir hátt í 7 milljarða króna í haust. Það útboð tók 5 vikur sem var nokkru lengri ferli en lagt var upp með.

Svo langan tíma hefur kröfuhafahópurinn ekki núna því  sala á farmiðum gengur mun hægar en áður og óvissa meðal farþega og starfsfólks er mikil. Flugáætlunin hefur líka farið úr skorðum síðastliðinn sólarhring og eru vísbendingar er um að innheimtuaðgerðir flugvélaleiga og flugvalla hafi þar skipt sköpum. Þess háttar fyrirtæki eru einmitt dæmi um kröfuhafa sem eru ólíklegri til að breyta skuldum sínum í hlutafé en almennir birgjar og fjármálastofnanir.

Í tilkynningu frá WOW air í gær og í bréfi til starfsmanna þá boðaði Skúli Mogensen, forstjóri og núverandi eigandi WOW, nánari upplýsingar í dag um næstu skref fyrirtækisins. Ennþá hafa þær upplýsingar ekki verið birtar.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …