Samfélagsmiðlar

Íslandsflugið verr nýtt

Auðu sætunum í þotunum sem flugu til og frá Keflavíkurflugvelli fjölgaði í síðasta mánuði.

Fyrstu mánuðir ársins er flugfélögunum oftast erfiðir því þá eru færri á ferðinni og fargjöldin almennt lág. Og í nýliðnum febrúar lækkaði sætanýtingin, í flugi til og frá Keflavíkurflugvelli, úr áttatíu prósentum niður í 78 prósent samkvæmt upplýsingum frá Isavia. Fyrir liggur að sætanýtingin hjá WOW air lækkaði um fjögur prósentustig í síðasta mánuði og var 84 prósent og þar liggur megin skýringin á lægri nýtingu í öllu flugi til og frá landinu. Hjá Icelandair hækkaði nýtingin hins vegar lítillega eða upp í 75,6 prósent en flugfélögin tvö stóðu undir nærri 7 af hverjum 10 áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli í febrúar.

Sem fyrr segir þá hækkaði hlutfall seldra sæta um borð hjá Icelandair sáralítið í febrúar jafnvel þó helsti keppinautur félagsins sé í mikilli krísu. Það sama var upp á teningnum í janúar en hins vegar voru þotur félagsins þéttsetnari í lok síðasta árs en dæmi er um í seinni tíð. Ástæðan fyrir því að nýtingin batnar ekki meira hjá Icelandair en raun ber vitni kann að vera sú að fargjöld félagsins hafi hækkað. Félagið veitir þó ekki reglulegar upplýsingar um verðþróun öfugt við það sem þekkist hjá SAS og Norwegian, tveimur stærstu flugfélögum Norðurlanda. Þar með fæst ekki úr því skorið hvort skýringin liggur í verðstefnu eða hvort vandræði WOW skili sér ekki að neinu ráði í aukinni sölu hjá Icelandair nú í lok vetrar

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …