Samfélagsmiðlar

Íslandsflugið verr nýtt

Auðu sætunum í þotunum sem flugu til og frá Keflavíkurflugvelli fjölgaði í síðasta mánuði.

Fyrstu mánuðir ársins er flugfélögunum oftast erfiðir því þá eru færri á ferðinni og fargjöldin almennt lág. Og í nýliðnum febrúar lækkaði sætanýtingin, í flugi til og frá Keflavíkurflugvelli, úr áttatíu prósentum niður í 78 prósent samkvæmt upplýsingum frá Isavia. Fyrir liggur að sætanýtingin hjá WOW air lækkaði um fjögur prósentustig í síðasta mánuði og var 84 prósent og þar liggur megin skýringin á lægri nýtingu í öllu flugi til og frá landinu. Hjá Icelandair hækkaði nýtingin hins vegar lítillega eða upp í 75,6 prósent en flugfélögin tvö stóðu undir nærri 7 af hverjum 10 áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli í febrúar.

Sem fyrr segir þá hækkaði hlutfall seldra sæta um borð hjá Icelandair sáralítið í febrúar jafnvel þó helsti keppinautur félagsins sé í mikilli krísu. Það sama var upp á teningnum í janúar en hins vegar voru þotur félagsins þéttsetnari í lok síðasta árs en dæmi er um í seinni tíð. Ástæðan fyrir því að nýtingin batnar ekki meira hjá Icelandair en raun ber vitni kann að vera sú að fargjöld félagsins hafi hækkað. Félagið veitir þó ekki reglulegar upplýsingar um verðþróun öfugt við það sem þekkist hjá SAS og Norwegian, tveimur stærstu flugfélögum Norðurlanda. Þar með fæst ekki úr því skorið hvort skýringin liggur í verðstefnu eða hvort vandræði WOW skili sér ekki að neinu ráði í aukinni sölu hjá Icelandair nú í lok vetrar

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …